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JEDWALI

SHERIA YA AJIRA NA MAHUSIANO KAZINI, 2004

(Na. 6 YA MWAKA 2004)

KANUNI

Zimeandaliwa chini ya kifungu cha 99(1)

KANUNI ZA AJIRA NA MAHUSIANO KAZINI (KANUNI ZA
UTENDAIJI BORA), ZA MWAKA 2007

SEHEMU YA 1
VIFUNGU VYA AWALI

1. Kanuni hizi zinaweza kunukuliwa kama Kanuni za Ajira na
Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora), za mwaka 2007.

2. Kanuni hizi zitatumika kwa waajiriwa na waajiri, vyama vya
wafanyakazi, vyama vya waajiri, wasuluhishi, waamuzi, wazee
wa baraza, majaji na zitajumuisha maafisa wa Serikali.

SEHEMU YA II
(a) KUACHISHA KAZI KWA UJUMLA

(i) Aina na Taratibu za Uachishaji Kazi

3.-(1) Kwa madhumuni ya Kanuni hizi, kuachisha kazi itakuwa
pamoja na -

(a) kuachisha kazi chini ya sheria ya kimila ya Uingereza;

(b) mwajiri amesababisha iwe vigumu kwa mwajiriwa
kuendelea na ajira;

(c) kushindwa kuongeza mkataba wa muda maalum kwa
masharti yaleyale au yanayofanana kama kulikuwa na
matumaini makubwa ya kuongeza mkataba;

(d) kushindwa kumruhusu mfanyakazi kurejea kazini baada
ya likizo ya uzazi au ya ulezi; na

Unukuzi

Matumizi

Uachishaji
Kazi
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(e) kushindwa kumwajiri tena mfanyakazi pale ambapo
mwajiri amewaachisha kazi wafanyakazi kadhaa kwa
sababu kama hiyo au zinazofanana na ametoa nafasi za
ajira kwa baadhi ya wafanyakazi walioachishwa kazi tu.

(2) Kuachisha kazi kihalali chini ya sheria ya kimila ya
Uingereza itakuwa kama ifuatavyo:-

(a) kuachisha kazi kwa makubaliano;

(b) ajira kukoma yenyewe;

(c) kuachisha kazi kunakofanywa na mwayjiri; au

(d) ukatishwaji wa ajira unaofanywa na mfanyakazi

(3) Kanuni zinazoongoza usitishaji wa mkataba wa ajira
zitategemea muda wa mkataba.

(4) Muda uliokubaliwa utatumika pale ambapo kuna —

(a) makubaliano ya kufanya kazi kwa kipindi maalum kwa
kuzingatia muda maalum au baada ya kumaliza kazi
inayohusika; au

(b) makubaliano ya kufanya kazi bila kuzingatia ukomo wa
muda au kazi kwa mujibu wa makubaliano.

4. —(1) Mwajiri na mwajiriwa watakubaliana kusitisha mkataba Kuachisha
kulingana na makubaliano. kazi kwa
g Makubaliano

(2) Pale ambapo mkataba utakuwa wa muda maalum, mkataba
utakoma wenyewe wakati muda uliokubaliwa utakapoisha,
isipokuwa kama mkataba unaeleza vinginevyo.

(3) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (2), mkataba wa muda
maalum unaweza kuongezwa kwa kudhania kama mwajiriwa
ataendelea kufanya kazi baada ya kukoma kwa mkataba wa muda
maalum na mazingira yakiwa yanaruhusu kufanya hivyo.

(4) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (3), kushindwa kuongeza
mkataba wa muda maalum katika mazingira ambayo mwajiriwa
ana matarajio ya kuongeza mkataba inaweza kuchukuliwa kama
uachishaji kazi usio wa haki.

(5) Pale ambapo mkataba wa muda maalum utakuwa
haukuongezwa, na mwajiriwa anadai kuwa na matarajio ya
kuongezwa, mwajiriwa ataonyesha kuwa kuna sababu za msingi
za kuwa na matarajio ya kuongeza mkataba kama ulivyoongezwa
siku za nyuma, mwajiri alivyofanya kuuongeza mkataba.

(6) Masharti ya kanuni hii hayatatumika iwapo -
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(a) uwezo wa mwajiri unaweza kuhalalisha kutotumika;

(b) aina ya shughuli ya ajira inaweza kuhitaji kufuata
kikamilifu kanuni kuliko inavyoweza kuwa kawaida; au

(c) kushiriki katika makundi na kufanya vitendo viovu
kunaweza kuhalalisha kuacha kufuata taratibu za kanuni
za kawaida alimradi wafanyakazi wapatiwe fursa sawa
za kuwasilisha hoja zao.

(7) Masharti ya kanuni hii yanaweza kubadilishwa kwa
makubaliano ya pamoja.

5. —(1) Mkataba wa ajira unaweza kukoma wenyewe katika Ajira kukoma
mazingira fulani kama vile kifo au mwajiri kupoteza yenyewe
utaalamu wa shughuli au kunyang’anywa mali.

(2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), mtu anayechukua
nafasi ya kazi katika mazingira kama haya, kwanza
atazingatia ajira ya wafanyakazi ambao ajira yao imefutwa
kutokana na kifo au mwajiri kunyang’anywa mali, kabla
wafanyakazi wengine hawajaajiriwa.

(3) Isipokuwa kama mkataba wa ajira unaeleza vinginevyo,
mkataba wa ajira unaweza kukoma wenyewe pale ambapo
mwajiriwa ametimiza umri uliokubaliwa au wa kawaida wa
kustaafu.

(4) Pale ambapo hakuna umri uliokubaliwa wa kustaafu,
umri wa kawaida wa kustaafu utatumika kulingana na
taratibu za mwajiri siku za nyuma na taratibu za mahali pa
kazi.

(5) Pale ambapo mwajiriwa ataendelea kufanya kazi baada
ya kufikisha umri wa kustaafu, mkataba utaongezwa na
kanuni za kawaida za kuachisha kazi zitatumika, isipokuwa
kama mwajiriwa na mwajiri wakikubaliana jambo jingine
tofauti.

6. —(1) Pale ambapo mwajiriwa amekubali mkataba wa muda
maalum, mwajiriwa huyo anaweza kujiuzulu tu kama
mwajiri atavunja mkataba huo kimsingi. Kama mwajiri
hatavunja mkataba, mwajiriwa anaweza kuvunja mkataba
kisheria kabla ya kuisha kwa muda uliowekwa kwa
kumfanya mwajiri kumkubalia aache kazi mapema.

Kujiuzulu
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(2) Pale ambapo patakuwa na mkataba usio na kikomo,
mwajiriwa anaweza kuamua kuacha kazi -

(a) kwa kutoa taarifa ya kuacha kazi; au
(b) bila taarifa, kama mwajiri amevunja mkataba kimsingi.

(3) Kuvunja mkataba kimsingi ina maana ya kosa kubwa la
kuvunja mkataba ambalo linahusisha kiini cha mkataba.

(4) Mwenendo ambao utakuwa sawa na kuvunja mkataba
kwa kuhusisha kiini cha mkataba wa ajira na ambao unaweza
kuhalalisha mwajiriwa kukomesha mkataba haraka ni —

(a) kukataa kulipa mishahara;

(b) udhalilishaji kwa maneno au vitendo au unyanyasaji wa
kijinsia;

(c) wubaguzi usio wa haki; au

(d) uvunjaji mwingine wowote wa mkataba.

(5) Licha ya kifungu cha 41 cha Sheria ya Ajira na
Mahusiano Kazini Na. 6/2004, kuhusu muda wa chini wa
taarifa kutolewa na mwajiriwa kuhusu ukomeshaji wa
mkataba kisheria, mwajiri na mwajiriwa wanaweza
kukubaliana kutoa taarifa ya muda mrefu zaidi.

7. —(1) Pale ambapo mwajiri anafanya ajira kushindwa Kuacha kazi

kuvumilika, ambapo inaweza kusababisha mwajiriwa kwa
ajiuzulu, kujiuzulu huko kutakuwa sawa na kuacha kazi kwa kulazimika
kulazimika.

(2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), mazingira
yafuatayo yanaweza kuchukuliwa kuwa sababu za kutosha
kuhalalisha kuacha kazi kwa kulazimika—

(a) unyanyasaji wa kijinsia au kushindwa kumlinda
mwajiriwa kutokana na unyanyasaji wa kijinsia; na

(b) kama mwajiriwa hakutendewa haki, alimradi mwajiriwa
ametumia taratibu zilizopo kushughulikia malalamiko
isipokuwa kama kuna sababu za msingi za kutofanya

hivyo.

(3) Pale ambapo itabainika kuwa mwajiri amesababisha ajira
kushindwa kuvumilika na kusababisha mwajiriwa kuacha
kazi, itachukuliwa kisheria kuwa ameachishwa kazi na

mwajiri.
Kuachishwa
8. —(1) Mwayjiri anaweza kumwachisha kazi mwajiriwa kama — kazi na
mwajiri
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(a) amefuata masharti ya mkataba kuhusiana na
kumwachisha kazi;

(b) amefuata masharti ya vifungu vya 41 hadi 44 vya Sheria
ya Ajira na Mahusiano Kazini, Na.6/2004 kuhusu kutoa
taarifa, malipo ya kuachishwa kazi, usafiri hadi mahali
alipochukuliwa wakati wa ajira na malipo;

(c) amefuata utaratibu halali kabla ya kukomesha mkataba;
na

(d) ana sababu halali kufanya hivyo kama ilivyoelezwa
kwenye Kifungu cha 37(2) cha Sheria ya Ajira na
Mabhusiano Kazini, Na.6/2004.

(2) Kufuata masharti ya mkataba unaohusu kuachisha kazi
kutategemea kama mkataba ni wa muda maalum au hauna
kikomo. Hii ina maana kuwa —

(a) pale ambapo mwajiri amemwajiri mwajiriwa kwa
mkataba wa muda maalum, mwajiri anaweza tu
kukomesha mkataba kabla ya kwisha kwa muda wa
mkataba kama mwajiriwa amevunja mkataba kimsingi;

(b) pale ambapo hakuna kosa la kuvunja mbkataba,
inawezekana kukomesha mkataba kisheria kwa
kumfanya mfanyakazi akubali kuachishwa kazi
mapema kabla ya wakati.

(c) pale ambapo mkataba ni wa muda usio na kikomo,
mwajiri lazima awe na sababu halali za kukomesha
mkataba na kufuata utaratibu wa haki.

(d) mwajiri anaweza kukomesha mkataba —

i.  kwa kutoa taarifa za kusitisha mkataba; au
ii. bila taarifa, kama mwajiriwa amevunja mkataba
kimsingi.

(3) Pale ambapo mwajiri anahitaji mwajiriwa afanye kazi
katika kipindi cha taarifa, na mwajiriwa akashindwa kufanya
hivyo, mwajiri anaweza kumkata kutoka kwenye malipo
yoyote anayostahili mwajiriwa, sawa na kiasi ambacho
angestahili mwajiriwa kama angefanya kazi.

(4) Kiasi cha malipo ya kiinua mgongo anachostahili
mwajiriwa kitakuwa kama kilivyotajwa chini ya Kanuni ya

26.
9. —(1) Mwajiri atafuata utaratibu halali kabla ya kumwachisha Sababu na
kazi mwajiriwa ambao utategemea kwa kiasi fulani sababu taratibu halali

zilizotolewa kwa ajili ya kuachisha kazi huko.
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(2) Licha ya taratibu zilizotumika kwenye Kanuni hizi,
utaratibu ambao unaweza kutumiwa kuhusiana na kukosa
uwezo zitakuwa tofauti.

(3) Kazi ya kuthibitisha itakuwa kwa mwajiri lakini inatosha
kama mwayjiri atathibitisha kwa kulinganisha uwezekano.

(4) Sababu ambazo zinaweza kuhalalisha kuachishwa kazi na
mwajiri ni kama zifuatazo —

(a) mwenendo;

(b) uwezo;

(c) kuhitajika; au

(d) mabhitaji ya kiuendeshaji ya mwajiri.

(5) Sababu haitakuwa moja ya aina za sababu pekee
zinazochukuliwa kuwa halali lakini sababu katika suala
husika inatakikwa kuwa na uzito wa kutosha kuhalalisha
kuachisha kazi.

10.—(1) Waajiriwa wote ambao wapo kwenye kipindi cha

R .. .. . . Waajiriwa
majaribio  kisichopungua miezi sita, utaratibu wa walio katika
kuwaachisha kazi utatolewa katika mwongozo. kipindi cha

majaribio

(2) Masharti ya majaribio yawekwe wazi yajulikane kwa
mwajiriwa kabla hajaanza kazi.

(3) Sababu ya muda wa majaribio kwa kawaida ni
kumwezesha mwajiri kufanya tathmini ya kujua kama
mwajiriwa ana uwezo wa kazi na anafaa katika ajira.

(4) Muda wa majaribio uwe wa kutosha usiozidi miezi kumi
na miwili, kwa kuzingatia sababu kama vile aina ya kazi,
viwango vinavyohitajika, utamaduni na taratibu katika sekta.

(5) Mwajiri anaweza, baada ya mashauriano na mwajiriwa,
kuongeza muda wa majaribio kwa kipindi cha kutosha iwapo
mwajiri bado hajaweza kuchunguza kwa makini kama
mwajiriwa ana uwezo wa kufanya kazi au anafaa kwa ajira
husika.

(6) Wakati wa kipindi cha majaribio, mwajiri —

(a) atafuatilia na kutathmini ufanisi na kufaa kwa
mwajiriwa muda hadi muda;
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(b) atakutana na waajiriwa mara kwa mara ili kujadili
tathmini ya waajiriwa na kutoa mwongozo ikibidi.
Mwongozo unaweza kuwa maagizo, mafunzo na
ushauri kwa mwajiriwa wakati wa majaribio.

(7) Pale ambapo, katika hatua yoyote wakati wa kipindi cha
majaribio, mwajiri ataona kuwa mwajiriwa hafanyi kazi
kufikia viwango au anaweza kuwa hafai kwa nafasi aliyo
nayo, mwajiri atamtaarifu mwajiriwa kuhusu tatizo hilo na
kumpatia mwajiriwa fursa ya kujibu au fursa ya
kujirekebisha.

(8) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1) mwajiriwa aliye
kwenye majaribio ataachishwa kazi kama —

(a) mwajiriwa amepewa taarifa kuhusiana na mashaka ya
mwajiri;

(b) mwajiriwa amepatiwa fursa ya kujibu mashaka hayo;

(c) mwajiriwa amepatiwa muda wa kutosha kuongeza
ufanisi au kurekebisha tabia na ameshindwa kufanya

hivyo.

(9) Mwajiriwa aliye katika majaribio atastahili kuwakilishwa
kwenye mchakato uliotajwa kwenye kanuni ndogo ya (7) na
mfanyakazi mwenzake au mwakilishi wa chama cha
wafanyakazi.

(ii) Mwenendo Mbaya

11. —(1) Waajlrl wote watatekeleza sera za n1§hamu na taratibu Kusimamia
ambazo zinaweka viwango vya mwenendo vinavyotakiwa kwa mwenendo
wafanyakazi wao.

(2) Aina na maudhui ya sera na taratibu yatatofautiana
kulingana na ukubwa na aina ya shughuli ya mwajiri.

(3) Kanuni za mwajiri katika matumizi ya viwango vya
nidhamu na mwenendo zitatolewa kwa wafanyakazi wote
kwa namna ambayo zitacleweka kwa urahisi.

(4) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (3), juhudi za
kurekebisha  nidhamu  zitachukuliwa na  kutumiwa
kurekebisha tabia za wafanyakazi kwa kutumia mfumo wa
kupanga hatua za nidhamu kama vile unasihi na maonyo.

10
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(5) Nia ya maonyo ni kumtaarifu mwajiriwa kuwa akitenda
tena kosa kama hilo inaweza kusababisha kuchukuliwa hatua
kali zaidi za kinidhamu.

(6) Taratibu za kuchukua hatua za nidhamu zilizopangwa
zitachukuliwa kama ilivyo kwenye utaratibu wa Kanuni hizi.

12. —(1) Mwajiri, mwamuzi au Jaji ambaye anatakiwa kuamua
kama kuachisha kazi kutokana na utovu wa nidhamu si haki,
atazingatia -

(a) kama mfanyakazi amevunja au hajavunja sheria au
viwango vinavyosimamia mwenendo unaohusiana na
ajira.

(b) iwapo kanuni au viwango vilivunjwa, kama ndiyo au
hapana —

i.  ni halali;
il.  ni wazi na hakuna utata;
iii. mwajiriwa alikuwa na taarifa, au alitarajiwa kuwa
na taarifa kuhusiana na nazo;
iv.  zimetumiwa na mwajiri kila wakati; na
v. kumwachisha kazi ni adhabu sahihi kwa kuvunja
sheria.

(2) Kosa la kwanza la mwajiriwa halitahalalisha kuachishwa
kazi isipokuwa kama itathibitika kuwa uvunjaji wa sheria ni
mkubwa kiasi kwamba utafanya uhusiano katika ajira uwe
mgumu kuendelea.

(3) Vitendo ambavyo vinaweza kuhalalisha kuachishwa kazi
ni—

(a) udanganyifu mkubwa;

(b)  uharibifu wa mali kwa makusudi;

(¢)  kuhatarisha usalama wa wengine kwa makusudi;

(d) uzembe mkubwa;

() ushambuliaji wa mfanyakazi mwenza, msambazaji,
mteja au mwanafamilia wa, na mtu yeyote
anayehusiana na, mwajiri; na

(f)  dharau kubwa.

(4) Katika kuamua kama kumwachisha kazi mwajiriwa ni
adhabu sahihi au hapana, mwajiri anatakiwa kuzingatia —

(a) ukubwa wa kosa kwa kuzingatia aina ya kazi na

mazingira ambapo kosa limetendeka, afya na usalama,
na uwezekano wa kurudia kosa; au

11

Uhalali wa
sababu
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13.

(b) hali ya mwajiriwa kama vile rekodi ya ajira ya
mwajiriwa, muda wa kuwa kazini, rekodi ya adhabu
kwa siku za nyuma na hali binafsi.

(5) Mwajiri atatumia adhabu za kuachisha kazi wakati wote
pamoja na njia ambayo imetumika kwa mwajiriwa huyo au
wafanyakazi wengine siku za nyuma, na wakati wote kati ya
wafanyakazi wawili au zaidi ambao wametenda kosa
linalofanana.

—(1) Mwajiri atafanya uchunguzi kuthibitisha kama kuna
sababu za kufanyika utaratibu wa kusikiliza utetezi.

(2) Pale ambapo itabidi kufanyika shauri, mwajiri
atamtaarifu mwajiriwa kuhusu tuhuma kwa kutumia fomu na
lugha ambayo mwajiriwa ataelewa kikamilifu.

(3) Mwajiriwa atakuwa na haki ya kupewa muda wa kutosha
kuandaa utetezi na kusaidiwa kwenye utetezi na mwakilishi
wa chama cha wafanyakazi au mwajiriwa mwenza. Muda wa
kutosha utategemea mazingira na ugumu wa shauri, lakini
kwa kawaida si chini ya saa 48.

(4) Usikilizaji wa shauri utafanyika na kuhitimishwa katika
muda wa kutosha na kuendeshwa na mwakilishi
mwandamizi wa uongozi ambaye atakuwa hakushiriki
kwenye mazingira yaliyosababisha kesi.

(5) Ushahidi wa kuthibitisha tuhuma dhidi ya mwajiriwa
utawasilishwa wakati wa kusikilizwa shauri. Mwajiriwa
atapatiwa fursa wakati wa shauri ili kujibu tuhuma,
kumuuliza shahidi yeyote aliyeitwa na mwajiri na kuleta
mashahidi ikibidi.

(6) Pale ambapo mwajiriwa, bila sababu, atakataa
kuhudhuria kwenye shauri mwajiri anaweza kuendelea na
shauri bila mwajiriwa kuwepo.

(7) Pale ambapo katika shauri mwajiriwa atapatikana na hatia
ya tuhuma zinazoangaliwa, mwajiriwa atapatiwa fursa
kueleza sababu zozote za kuzuia kabla uamuzi haujatolewa
kuhusu adhabu itakayotolewa.

(8) Baada ya shauri, mwajiri atamweleza mwajiriwa

maamuzi yaliyotolewa na hasa kumpatia mwajiriwa taarifa
ya maandishi juu ya maamuzi, pamoja na sababu kwa ufupi.
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(9) Afisa wa chama cha wafanyakazi atastahili kumwakilisha
mwakilishi wa chama cha wafanyakazi au mwajiriwa
ambaye ni kiongozi au afisa wa chama cha wafanyakazi
kilichosajiliwa, kwenye shauri.

(10) Pale ambapo ataachishwa kazi, mwajiriwa ataelezwa
sababu za kuachishwa kazi na kukumbushwa haki zozote za
kukata rufaa ya mgogoro kuhusu uhalali wa kuachishwa kazi
chini ya makubaliano ya pamoja au kwenye Tume ya
Usuluhishi na Maamuzi chini ya Sheria ya Ajira na
Mabhusiano Kazini Na. 6/2004.

(11) Katika hali isiyo ya kawaida, iwapo mwajiri hawezi
kutegemewa kufuata mwongozo huu, mwajiri anaweza
kuacha kuutumia. Mwajiri hatakiwi kuitisha shauri kama
hatua imechukuliwa kwa ridhaa ya mwajiriwa husika.

(12) Waajiri watatunza rekodi za kila mwajiriwa kuonyesha
makosa yoyote ya kinidhamu, hatua zilizochukuliwa na
mwajiri na sababu za kuchukua hatua hizo.

(13) Pale ambapo itatokea kufanyika uvunjaji wa kanuni wa
pamoja, haitakuwa kinyume cha haki kufanya mashauriano
ya pamoja.

14. (1) Hatua za kinidhamu hazitachukuliwa dhidi ya

Kuachisha kazi

mwajiriwa aliyeshiriki kwenye mgomo ambao umefuata kutokana na
masharti ya Sehemu ya VII ya Sheria ya Ajira na Mahusiano mgomo usio
Kazini Na. 6/2004. halali

(2) Licha ya masharti ya kanuni ndogo ya (1), kushiriki
kwenye mgomo ambao haukufuata masharti chini ya Sehemu
ya VII ni mwenendo mbaya na kunaweza kuhalalisha
kuachishwa kazi baada ya kuzingatia —

(a) wuzito wa ukiukaji wa Sheria na majaribio yaliyofanywa
kufuata Sheria;

(b) kama mgomo ulifanyika kupinga vitendo vibaya
vilivyofanywa na mwajiri au hapana;

(¢) kama iwapo pande mbili zilifanya majaribio halali ya
kujadiliana juu ya suluhisho la mgogoro;

(d) kama iwapo mwajiriwa alipewa nafasi ya mwisho
kujirekebisha;

(e) namna wafanyakazi walivyotenda wakati wa mgomo,
hasa kama mgomo uliendeshwa kwa amani au
wafanyakazi walifanya vitendo vya vurugu; au
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(f) kama iwapo hali ya uendelevu wa shughuli imewekwa
katika hatari.

(3) Kabla ya kumwachisha kazi mwajiriwa, mwajiri lazima,
katika fursa ya karibu, awasiliane na afisa wa chama cha
wafanyakazi kujadili hatua anazokusudia kuzichukua.

(4) Mwajiri atatoa nafasi ya mwisho kwa masharti yaliyo
wazi na yasiyo na utata ambayo yanaeleza wafanyakazi
wanatakiwa kufanya nini na adhabu gani itatolewa kama
hawataheshimu nafasi ya mwisho waliyopewa.

(5) Wafanyakazi watapewa muda wa kutosha kutafakari
nafasi ya mwisho na kuitekeleza, ama kwa kuifuata au
kuikataa. Muda wa kutosha utategemea mazingira ya kila
tukio, lakini kawaida itampa fursa mwajiriwa kutafakari kwa
mwisho siku moja.

(6) Pale ambapo mwajiri hatarajiwi kuchukua hatua hizi,
mwajiri anaweza kuzichukua kwa sababu mwajiriwa au
mwakilishi wake amekataa kukutana na mwajiri.

(7) Mwajiri hatabagua baina ya wafanyakazi waliogoma kwa
kusitisha ajira za baadhi yao au, baada ya kusitisha ajira zao,
kuwarejesha baadhi yao.

(8) Pale ambapo sababu ya kuwatendea tofauti itakuwa
imezingatia sababu halali kama vile ushiriki kwenye vurugu
zinazohusiana na mgomo, kushawishi vurugu au uharibifu
mkubwa wa mali inawezekana ikawa halali mwajiriwa
kuachishwa kazi.

(iii) Kukosa uwezo

15. —(1) Kukosa uwezo kwa mwajiriwa kunaweza Kukosa
kusababishwa na ugonjwa, kuumia au utendaji mbovu wa uwezo kwa
kazi ujumla

(2) Kila sababu inahitaji kushughulikiwa kwa stahili yake na
taratibu halali zitumike kwa kila suala.

16. —(1) Ni muhimu katika kuamua uhalali wa kumwachisha Kusimamia
kazi mtu kwa utendaji mbovu, kuwa kiwango cha ufanisi :/llt::vr?(lllfj(; vlz:zi
kiwe si kinachotekelezeka tu bali pia kijulikane kwa
wafanyakazi.
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(iv) Utendaji mbovu wa kazi

17. —(1) Mwajiri, mwamuzi au Jaji yeyote ambaye ataona Uhalali wa
kuachisha kazi kutokana na utendaji kazi mbovu ni halali sababu
ataangalia —

(a) kama mwajiriwa ameshindwa au hapana kufikia viwango
vya utendaji vilivyowekwa;

(b) iwapo mwajiriwa alikuwa anajua, au angetarajiwa kuwa
anajua kikamilifu, kuhusu viwango vya utendaji
vinavyohitajika;

(c) iwapo viwango vya utendaji vinatekelezeka;
(d) sababu za mwajiriwa kushindwa kufikia kiwango; na

(e) iwapo kama mwajiriwa alipatiwa fursa ya haki ya
kukidhi kiwango.

(2) Ingawa mwajiri ana haki ya kiuongozi ya kupanga
viwango vya utendaji, viwango visiwe visivyotekelezeka.

(3) Uthibitisho wa utendaji kazi ni suala linalohitaji
kuamuliwa kwa kulinganisha uwezekano.

18. —(1) Mwajiri atachunguza sababu za utendaji kazi Uhalali wa
usioridhisha. Hii itaonyesha kiwango ambacho kinasababishwa utaratibu
na mwajiriwa.

(2) Mwajiri atampatia mwajiriwa mwongozo, maelekezo au
mafunzo sahihi, ikibidi, kabla ya kumwachisha kazi
mwajiriwa kutokana na utendaji kazi mbovu.

(3) Mwajiriwa atapewa muda wa kutosha kujirekebisha. Kwa
madhumuni ya kanuni hii ndogo, muda wa kutosha
utategemea aina ya kazi, kiwango cha utendaji mbovu, hadhi
ya mwajiriwa, muda aliofanya kazi, rekodi ya mwajiriwa
siku za nyuma.

(4) Pale ambapo mwajiriwa ataendelea kufanya kazi
isiyoridhisha, mwajiri atamwonya mwajiriwa kuwa anaweza

kuachishwa kazi kama hataonyesha mabadiliko.

(5) Fursa ya kujirekebisha inaweza kutolewa kama —
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(a) mwajiriwa ni meneja au mwajiriwa mwandamizi ambaye
ujuzi na uzoefu unamruhusu kuona kama anatimiza
viwango vilivyopangwa na mwajiri;

(b) kiwango cha stadi za kitaalamu ambazo zinahitajika ni
cha juu kiasi kwamba athari za kushuka kidogo kutoka
kiwango cha juu ni kubwa kiasi kwamba hata tukio moja
la kushindwa kufikia kiwango linaweza kuhalalisha
kuachishwa kazi.

(6) Kabla ya kukamilisha uamuzi wa kuachisha kazi
mwajiriwa kutokana na utendaji kazi mbovu, mwajiri
atafanya mkutano na mwajiriwa, ambaye atapatiwa fursa ya
mwajiriwa mwenza au mwakilishi wa chama cha
wafanyakazi kumpatia msaada.

(7) Katika mkutano, mwajiri atataja sababu za hatua
itakayochukuliwa na  kumruhusu mwajiriwa na/au
mwakilishi kuongea kabla, kabla ya kukamilisha uamuzi.

(8) Mwajiri atazingatia hoja zozote zitakazotolewa, kama
hoja hizo hazikubaliki, ataeleza kwa nini.

(9) Matokeo ya mkutano yatawasilishwa kwa mwajiriwa kwa
maandishi, pamoja na sababu kwa ufupi.

(v) Ugonjwa au kuumia

19. —(1) Mwajiri ambaye anafikiria kumwachisha kazi Uhalali wa
mwajiriwa kwa sababu ya ugonjwa au kuumia atazingatia sababu
mambo yafuatayo ili kuamua uhalali wa sababu na mazingira —

(a) sababu ya kukosa uwezo;

(b) kiwango cha kukosa uwezo;

(c) hali ya kukosa uwezo ni ya muda au ya kudumu;
(d) uwezekano wa kumudu hali ya kukosa uwezo;
(e) kuwepo kwa fidia ya aina yoyote au pensheni.

(2) Pale ambapo mwajiriwa ameumia au kulemazwa na
ugonjwa unaohusiana na kazi (sababu), mwajiri ataenda mbele
zaidi kumpatia nafasi mwajiriwa (uwezo wa kumwacha katika
ajira).

(3) Mwajiri ataongozwa na maoni ya mtaalamu wa masuala ya

afya, katika kujua sababu na kiwango cha ulemavu na kama ni
cha muda au cha kudumu.
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(4) Pale ambapo mwajiriwa hawezi kufanya kazi kwa muda,
mwajiri atafanya uchunguzi wa kiwango cha ulemavu au
kuumia.

(5) Pale ambapo mwajiriwa ana uwezekano wa kuacha kuja
kazini kwa muda ambao ni mrefu sana katika mazingira hayo,
mwajiri atachunguza njia zinazoweza kuchukuliwa kumpatia
nafasi mwajiriwa au kuangalia njia zote zinazowezekana mbali
na kumwachisha kazi.

(6) Njia zinazoweza kutumika mbali na kuachisha kazi ni
pamoja na —

(a) kubadilishwa kwa muda;

(b) kazi nyepesi;

(c) kazi mbadala;

(d) kustaafu kabla ya wakati;

(e) pensheni; na

(f) njia yoyote nyingine inayokubalika.

(7) Mambo ambayo yanaweza kufaa katika uchunguzi huu ni
pamoja na —

(a) aina ya kazi;

(b) muda wa kushindwa kufika kazini;

(c) ukubwa wa ugonjwa au kuumia; na

(d) uwezekano wa kupata mtu wa kushika nafasi yake kwa
muda au kubadili kazi.

(8) Pale ambapo sababu ya kushindwa kufanya kazi ni
kutokana na ulevi au matumizi ya dawa za kulevya, unasihi na
marekebisho ya tabia ni hatua zinazofaa ambazo mwajiri
zinaweza kuwa kuzifikiria.

(9) Pale ambapo mwajiriwa amepata ulemavu wa kudumu,
mwajiri atahakikisha uwezekano wa kutoa ajira mbadala kwa
mwajiriwa au kurekebisha kazi au mazingira ya kazi kwa
mwajiriwa ili yaendane na ulemavu wa mwajiriwa.

(10) Pale ambapo mwajiriwa amepata kilema kwa kiwango
fulani, mwajiri ataangalia —

(a) kumwondolea majukumu yale ambayo mwajiriwa

hawezi kuyatekeleza na ikiwezekana kuongeza
majukumu yasiyokuwa mazito; au
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(b) kurekebisha mazingira ya kazi ili kuupatia nafasi
ulemavu.

(11) Kipimo cha jumla ni iwapo katika hali hiyo mwajiri
anaweza kutarajiwa kuukubali ulemavu wa mwajiriwa, kwa
kuzingatia —

(a) gharama, uwezekano wa kiutendaji na urahisi wa hatua
hizo; na

(b) mambo yaliyosababisha ulemavu wa mwajiriwa (kuna
kazi zilizo nzito kwa mwajiri ambapo ulemavu unakuwa
umetokana na kuumia au ugonjwa unaohusiana na kazi).

(12) Pale ambapo itajulikana kuwa mazingira au majukumu ya
mwajiriwa hayawezi kurekebishwa kuendana na ulemavu
wake, mwajiri ataangalia uwezekano wa kumpa kazi yoyote
mbadala inayofaa.

(13) Kazi mbadala inayofaa itategemea mazingira, na inaweza
kujumuisha mambo kama vile —

(a) iwapo ulemavu umetokana na ugonjwa au kuumia
kunakohusiana na kazi;

(b)  uzoefu na utaalamu wa mwajiriwa;

(c) uwezo wa mwajiriwa kumudu mazingira ya kazi
yaliyobadilika.

(14) Pale ambapo kuna nafasi ya kazi ambayo mwajiriwa
anaweza kuijaza kwa kupatiwa mafunzo, nafasi hiyo itatolewa
kwa mwajiriwa huyo.

20.—(1) Hakuna mtu atakayeachishwa kazi kwa sababu ya hali ya Hali ya
VVU/UKIMWIL. VVU/UKIMWI

(2) Waajiriwa walioambukizwa VVU/UKIMWI wataendelea
kufanya kazi kwa masharti ya kawaida katika ajira yao
alimradi wawe na afya ya kufanya kazi.

(3) Pale ambapo mwajiriwa mwenye VVU/UKIMWI
atashindwa kuendelea kufanya kazi ya kawaida kwa sababu ya
ugonjwa unaohusiana na VVU/UKIMWI, mwajiri atajitahidi
kutafuta ajira mbadala bila kuleta athari kwa mafao ya
mwajiriwa.

(4) Mwajiriwa anapokuwa mgonjwa sana kiasi cha kushindwa
kuendelea na kazi, masharti ya kanuni hii au makubaliano
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yoyote ya pamoja yanayoshughulikia ulemavu kwa sababu za
ugonjwa yatatumika.

21. (1) Mwajiri atachunguza ulemavu wa mwajiriwa kutokana Uhalali wa
na ugonjwa au kuumia. utaratibu

(2) Mwajiriwa ataonwa katika mchakato wa uchunguzi na
atashauriwa kuhusu njia zote zinazofikiriwa.

(3) Mwajiri ataangalia njia zote alizoelezwa na mwajiriwa na,
kama hazikubaliki, atatoa sababu.

(4) Mwajiriwa ana haki ya kuwakilishwa na mwakilishi wa
chama cha wafanyakazi au mwajiriwa mwenza kwenye
mashauriano.

(5) Kabla ya vamuzi wa kumwachisha kazi mwajiriwa kwa
sababu ya ugonjwa au kuumia, mwajiri atafanya mkutano na
mwajiriwa, ambaye ataruhusiwa kuwa na mwajiriwa mwenza
au mwakilishi wa chama cha wafanyakazi kuwasilisha hoja
kabla ya kukamilisha uamuzi.

(6) Mwajiri atataja sababu za hatua kuchukuliwa na kumruhusu
mwajiriwa na/au mwakilishi kutoa maelezo, kabla ya
kukamilisha uamuzi.

(7) Mwajiri ataangalia mambo yote yaliyoelezwa na, kama
hayakubaliki, atacleza kwa nini.

(8) Matokeo ya mkutano yatawasilishwa kwa mwajiriwa kwa
maandishi, kukiwa na sababu kwa ufupi.

(vi) Kutohitajika

22. —(1) Kutohitajika ni sababu halali ya kuachishwa kazi. Kuna Kutohitajika
kutohitajika kwa aina mbili —

(a) kutohitajika kwa mwajiriwa kwa kazi yake kutokana
na tabia au silika yake;

(b)  kutohitajika kwa mwajiriwa katika mazingira yake ya
kazi kwa hali hiyo ana uhusiano mbaya na
wafanyakazi wenzake, wateja au watu wengine ambao
ni muhimu kwa shughuli za kampuni.

(2) Kutohitajika kunachukuliwa katika njia inayofanana na
kukosa uwezo kwa utendaji kazi mbovu.
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(3) Hatua zinazotakiwa kama zilivyobainishwa katika kanuni
ya 18 ya Kanuni hizi zinatumika, zikisomwa pamoja na
mabadiliko yanayotakiwa na muktadha. Hususan, mwajiri —

(a) atarekodi matukio ya kwenda kinyume na kazi
ambayo yamesababisha kutokea kwa matatizo au
vurugu halisi;

(b) atamwonya na kumshauri mwajiriwa kabla ya
kumwachisha kazi. Hii itajumuisha kumshauri
mwajiriwa  kuhusu mwenendo usiofaa, nani
ameathirika vibaya na mwenendo huo; na hatua gani
za kujirekebisha zinapendekezwa.

(4) Kabla ya kumwachisha kazi kwa sababu hii, mwajiri
atampatia mwajiriwa fursa ya haki —

(a) kufikiri na kujibu tuhuma za kutohitajika;

(b) kuacha mambo yanayosababisha kukosekana kwa
amani; au

(c) kupendekeza njia mbadala badala ya kuachisha kazi.

(b) MAHITAIJI YA KIUENDESHAIJI

23. —(1) Kuachisha kazi kwa mabhitaji ya kiuendeshaji
(kunakojulikana kwa kawaida kama kupunguza kazi)
kunamaanisha kuachisha kazi kunakotokana na mabhitaji ya
kiuendeshaji wa shughuli. Mahitaji ya kiuendeshaji kwa
kuzingatia mabhitaji ya mwajiri ya kiuchumi, kiteknolojia,
kimuundo au yanayofanana na hayo.

(2) Kama kanuni ya jumla, mazingira ambayo yanaweza
kujenga msingi wa kuachisha kazi kihalali ni —

(a) mahitaji ya kiuchumi ambayo yanahusiana na usimamizi
wa fedha wa shirika;

(b) mahitaji ya kiteknolojia ambayo yanahusu utumiaji wa
teknolojia mpya ambayo inaathiri mahusiano ya kikazi
ama kwa kufanya kazi zilizopo kutohitajika au kwa
kuwataka wafanyakazi kujirekebisha na kuendana na
teknolojia mpya au marekebisho ya mahali pa kazi.

(c) mahitaji ya kimuundo ambayo yanatokana na
marekebisho ya kibiashara kutokana na sababu
mbalimbali zinazohusiana na biashara kama vile
kuunganisha biashara, kubadili aina ya biashara, njia za
kufanya kazi zenye ufanisi zaidi, kuhamisha biashara au
sehemu ya biashara.
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(3) Mahakama zitachunguza kwa makini suala la kuachisha
kazi kwa kuzingatia mahitaji ya kiuendeshaji ili kuhakikisha
kuwa mwajiri ameangalia njia zote mbadala badala ya
kuachisha kazi zinazowezekana kabla ya kufanya utekelezaji
wa kuachisha kazi.

(4) Wajibu uliowekwa kwa mwajiri ni wa kiutaratibu na wa
kudumu. Madhumuni ya ushauri unaotakiwa na Kifungu cha
38 cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6/2004 ni
kuruhusu pande mbili, kwa njia ya pamoja kutatua tatizo,
kufikia makubaliano juu ya —

(a) sababu za upunguzaji kazi unaokusudiwa (yaani haja ya
kupunguza idadi ya wafanyakazi).

(b) hatua zozote za kuepuka au upunguzaji wa wafanyakazi
unaokusudiwa kama vile uhamisho kwenda kwenye kazi
nyingine, kustaafu mapema, malipo ya kupunguzwa kwa
hiari, kuachisha kazi kwa muda, nk.;

(c) vigezo kwa ajili ya kuteua wafanyakazi wa kuachishwa
kazi, kama vile wa mwisho kuajiriwa kuwa wa kwanza
kupunguzwa, kutegemea haja ya kuendeleza kazi
muhimu, uzoefu katika ujuzi maalum, hatua za kutoa
upendeleo na sifa.

(d) wakati wa kuwapunguza wafanyakazi;

(e) malipo ya kiinua mgongo na masharti mengine ambayo
kwayo uachishaji kazi unafanyika; na

(f) hatua za kuepuka madhara mabaya ya kuachisha kazi
kama vile kupata mapumziko wakati wa kutafuta kazi

mpya.

(5) Masharti ambayo mwajiri anatakiwa kufuata chini ya
kifungu kidogo cha (1) cha kifungu cha 38.

(6) Ili yawe na ufanisi, mchakato wa mashauriano utaanza
mapema mwajiri atakapokusudia kupunguza nguvukazi kwa
kupunguza wafanyakazi ili njia mbadala zitafutwe. Mchakato
utaruhusu chama —

(a) kukutana na kuripoti kwa wafanyakazi;

(b)  kukutana na mwajiri; na

(c) kuomba, kupokea na kuangalia taarifa zote husika ili
kukiwezesha chama cha wafanyakazi kujipatia taarifa
ya mambo husika kwa madhumuni ya kufikia
makubaliano na mwajiri kuhusu njia yoyote mbadala
ya suluhisho inayowezekana.
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(7) Jinsi mahitaji yanavyokuwa ya haraka kwa biashara
kushughulikia mambo yanayosababisha kutokea kusudio la
kuachisha kazi, ndivyo jinsi mchakato wa mashauriano
unavyokuwa mfupi. Hata hivyo, haraka haiwezi kusababishwa
na kushindwa kuanza mchakato kama ilivyotegemewa
kupunguza nguvukazi. Kwa upande mwingine, pande mbili
ambazo zinatakiwa kufikia mwafaka zitakutana, mapema na
mara kwa mara, kama inavyoweza kufanyika wakati wa
mchakato.

(8) Kifungu cha 38(2) cha Sheria kinaeleza kuwa kama
makubaliano hayakufikiwa baina ya pande mbili, suala hilo
litapelekwa kwa ajili ya usuluhishi katika Tume ya Usuluhishi
na Maamuzi. Makubaliano yaliyofikiwa kati ya mwajiri na
chama cha wafanyakazi kinachotambulika kama wakala
maalum, yanawalazimisha wafanyakazi wote ndani ya kitengo
cha majadiliano katika masharti ya kifungu cha 71(3)(c) cha
Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6/2004

(9) Mwayjiri hatatekeleza upunguzaji wa wafanyakazi ndani ya
siku 30 za kupeleka suala kwenye usuluhishi, isipokuwa kama
imekubaliwa na pande husika. Mara kipindi hiki kikishapita,
mwajiri anaweza kuendelea na upunguzaji wa wafanyakazi
upande mmoja. Uhalali wa vitendo vya mwajiri unaweza
kupingwa na kupelekwa mbele kwa ajili ya uamuzi, kama
usuluhishi utakuwa umeshindikana.

24. —(1) Pale ambapo mwajiriwa mmoja au zaidi watatakiwa Vigezo vya
kuteuliwa kwa ajili ya kuachishwa kazi kutoka katika kundi la uteuzi
wafanyakazi wengi, vigezo vya kuwachagua lazima viwe

vimekubaliwa na chama cha wafanyakazi. Kama vigezo
havikukubaliwa, vigezo vilivyotumiwa na mwajiri lazima viwe

vya haki na visivyokuwa na upendeleo.

(2) Vigezo ambavyo vinavunja haki inayolindwa na Sheria
vinapotumika havitakuwa vya haki. Hivi vinajumuisha
uchaguzi kwa msingi wa uanachama wa chama cha
wafanyakazi au shughuli, ujauzito au sababu nyingine za

kibaguzi.

3) Yige;o vya gteuzi ambavyo Vinakubalikg kwa ‘l}jumla }(uwa Upendeleo
halali ni pamoja na muda wa kuwa katika ajira, haja ya Katika kuajiri
kubakiza kazi muhimu, uzoefu au ujuzi, hatua za upya

kuwapendelea walio kwenye hali ngumu na sifa.
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25. —(1) Wafanyakazi waliopunguzwa watafikiriwa kama
mwajiri ataajiri tena wafanyakazi wenye sifa zinazofanana na
zao, kwa kuzingatia yafuatayo —

(a) mwajiriwa kueleza katika muda wa kutosha kuanzia
tarehe ya kuachishwa kazi, haja ya kuajiriwa tena; na

(b) muda mdogo wa kutoa ajira maalum pia utaleta sababu
za kuweka makubaliano baina ya mwajiri na chama cha
wafanyakazi.

(2) Pale ambapo masharti hayo hapo juu yatatimizwa, mwajiri
atachukua hatua za kutosha kumjulisha mwajiriwa, ikijumuisha
taarifa kwa mwakilishi wa chama cha wafanyakazi, juu ya nafasi
ya kuajiri upya.

(c) MALIPO YA KIINUA MGONGO

26. —(1) Wakati mkataba wa ajira unapoisha, mwajiri atamlipa Malipo ya
mwajiriwa malipo ya kuachishwa kazi angalau yanayolingana na kiinua
mshahara wa siku 7 kwa kila mwaka kamili wa kuwa katika ajira mgongo
mfululizo kwa mwajiri huyo, hadi miaka isiyozidi 10.

(2) Mwajiri hatatakiwa kulipa malipo ya kiinua mgongo
kama ameachishwa kazi -

(a) kabla ya kuisha mwaka wa kwanza wa ajira;

(b) kihalali kwa sababu za mwenendo mbaya;

(c) kwa sababu za kukosa uwezo, kutohitajika au mahitaji ya
kiutendaji na mwajiriwa bila sababu amekataa kukubali
kazi mbadala aliyopangiwa na mwajiri au ajira mbadala
kwa mwajiri mwingine.

(3) Mambo gani yanachukuliwa “kukataa bila sababu” katika
kanuni ndogo ya 2(c) hapo juu itategemea mazingira ya kila
suala.

(d) KUSIMAMISHWA KAZI

27. —(1) Pale ambapo kuna tuhuma kali za mwenendo mbaya au Kusimamishwa
kukosa uwezo, mwajiri anaweza kumsimamisha kazi mwajiriwa kazi

kwa kumpatia mshahara kamili wakati tuhuma zinapochunguzwa

na kusubiri hatua zitakazofuata.

(2) Mwajiriwa aliyesimamishwa kazi atapewa barua kwa

maandishi ya kusimamishwa, inayoeleza sababu za
kusimamishwa na masharti yoyote ya kusimamishwa.
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(3) Sababu za kusimamishwa kazi ni kama zifuatazo —

(a) kuwepo kwa mwajiriwa kazini kutavuruga uchunguzi;
na/au

(b) utendaji wa mwajiriwa kwa sasa unaweza kuleta tatizo
wakati uchunguzi unaendelea;

(4) Kipindi cha kusimamishwa kazi lazima kiwe cha kutosha,
kwa kuzingatia uchunguzi na uamuzi juu ya hatua yoyote
unaweza kuchukua muda gani.

(5) Licha ya masharti ya kifungu cha 35 cha Sheria ya Ajira na
Mahusiano Kazini Na. 6/2004, mwajiriwa aliyeshtakiwa kwa
kosa la jinai anaweza kusimamishwa kwa kulipwa mshahara
kamili akisubiri uamuzi wa mwisho wa mahakama na rufaa
yoyote itakayofunguliwa kuhusu shtaka hilo.

SEHEMU YA III
UBAGUZI MAHALI PA KAZI
28. —(1) Kulingana na kifungu cha 7(1) cha Sheria ya Ajira na Kuondoa
Mahusiano Kazini Na. 6/2004, malengo ya Sehemu hii ya ubaguzi

Kanuni hizi ni kuondoa ubaguzi mahali pa kazi na kukuza fursa
sawa na kutenda haki katika ajira.

(2) Sehemu hii inawaongoza waajiri katika kuandaa rejesta ya
mipango kama ilivyoonyeshwa chini ya Sheria ya Ajira na
Mahusiano Kazini Na. 6/2004.

29. (1) Mwajiri hatakiwi kumbagua mwajiriwa yeyote moja Kupiga
kwa moja au kwa njia nyingine katika sera au utaratibu wowote marufuku
wa ajira ubaguzi

(2) Ubaguzi unaweza kujumuisha mambo yote katika orodha
ya sababu zilizoelezwa chini ya Kifungu cha 7(4) cha Sheria ya
Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6/2004 na zaidi ya hayo.

(3) Kumdhalilisha mwajiriwa, iwe kijinsia au vinginevyo, ni
aina ya ubaguzi.

(4) Si kila utofautishaji kwa kuzingatia moja ya sababu

zilizoorodheshwa chini ya Kifungu cha 7(4) cha Sheria ya
Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6/2004 ni ubaguzi. Si ubaguzi —
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(a)  kuchukua hatua ya upendeleo kwa kuendana na
kukuza usawa au kuondoa ubaguzi mahali pa kazi;

(b)  kutofautisha, kuondoa au kumpendelea mtu yeyote
kwa msingi wa masharti ya kazi;

(c)  kuajiri wananchi kulingana na Sheria ya Taifa ya
Huduma za Kukuza Ajira.

30. —(1) Kila mwajiri atatakiwa kuandaa na kuchapisha, mahali Kuandaa
pa kazi, mpango wake wa kuzuia ubaguzi na kukuza fursa sawa mpango
katika ajira.

(2) Pale ambapo kuna chama cha wafanyakazi
kinachotambulika mahali pa kazi, mwajiri atashauriana na
chama cha wafanyakazi katika kuandaa mpango na, kama
ikiwezekana kuingiza mpango kwenye makubaliano ya
pamoja.

(3) Pale ambapo hakuna chama cha wafanyakazi
kinachotambulika mahali pa kazi mwajiri atawaalika
wawakilishi wa wafanyakazi kushiriki katika kuandaa mpango.

(4) Mpango utazingatia, wafanyakazi wote wanaostahili kupata
fursa sawa na kutendewa haki, kwa kutegemea tathmini ya
uwezo wao kulingana na mabhitaji ya mwajiri kiasasi.

(5) Mpango utazungumzia kila moja ya sera za ajira au taratibu
zilizoelezwa chini ya aya (c) ya Kifungu cha 9 (9) cha Sheria
ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6/2004, na ina mipango ya
kuondoa ubaguzi wa aina yoyote chini ya kila kipengele kama
ifuatavyo —

(a)  kulingana na taratibu za ajira, vigezo vya utangazaji na
uteuzi, mwajiri anaweza kuagiza kuwa majopo ya
usaili yaundwe yakiwa na wanaume na wanawake
kadiri iwezekanavyo, matangazo ya nafasi za kazi
yaonyeshe sera za hatua madhubuti zilizopo, au kuwa
vigezo vya uteuzi vikaguliwe kuhakikisha vinaendana
kikamilifu na masharti ya kazi;

(b) kuhusu uteuzi na mchakato wa uteuzi, mwajiri
anaweza kuelekeza kuwa upendeleo utolewe kwa
waombaji wanaotoka kwenye vikundi vilivyopita vya
watu waliokuwa kwenye mazingira magumu. Vikundi
hivi vinajumuisha, lakini hawaishii hapo, wanawake na
watu wenye ulemavu wa viungo na/au ulemavu wa
akili;

(c) kulingana na mgawanyo wa kazi na madaraja,
mishahara, mafao ya ajira na muda na masharti ya
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ajira, mwajiri anaweza kutaka kufanya ukaguzi ili
kuhakikisha mambo haya yanaendana na vigezo
muhimu kama vile masharti ya kazi;

(d) kulingana na mazingira ya kazi na suhula, mwajiri
anaweza kukagua na kuhakikisha kuwa si ya kibaguzi
kiasi na kwamba wafanyakazi wenye ulemavu
hawakusahauliwa;

(e) kulingana na ugawaji wa kazi, mafunzo na maendeleo,
mifumo ya tathmini ya utendaji, upandishaji vyeo na
uhamisho, mwajiri anaweza kuchukua hatua
kuhakikisha fursa hizi zinaamuliwa ipasavyo, bila
ubaguzi dhidi ya vikundi vyovyote au madaraja ya
wafanyakazi; na

()  kuhusu kushushwa cheo, kuachishwa kazi na hatua za
kinidhamu, mwajiri anaweza kukagua kuwa haya
yanazingatia vigezo halali na vinavyofaa.

(6) Makubaliano ya pamoja hayatakuwa na masharti ambayo
yanabagua wafanyakazi kwa sababu zozote zilizotajwa chini ya
kifungu cha 7(4) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na.
6/2004

(7) Chama cha waajiri na chama cha wafanyakazi havitabagua
katika kupokea au kuendelea kuwa na mwanachama au katika
kuendesha masuala yao.

(8) Mwajiri ataanzisha kamati, au kuipa jukumu kamati
iliyopo, kukuza matumizi ya mpango wa kuondoa ubaguzi
katika ajira mahali pote pa kazi, ikijumuisha —

(a)  kuchukua hatua zote za utekelezaji kuendeleza na
kuonyesha kuelewa na kukubali kanuni za kutobagua
na kukuza usawa miongoni mwa wafanyakazi; na

(b)  kuchunguza malalamiko kuwa mpango haufuatwi na,
ikiwezekana, kutoa mapendekezo au maamuzi kuhusu
namna ambayo taratibu za kibaguzi zinaweza
kurekebishwa.

(9) Matumizi ya mpango hayataathiri vibaya hatua maalum
zilizoandaliwa kukidhi mahitaji fulani ya wafanyakazi ambao,
kwa sababu kama vile umri, jinsia, rangi, ulemavu au hali ya
ndoa, wanahitaji kinga na msaada maalum.

31. (1) Kanuni hii inakusudia kuondoa ubaguzi wa moja kwa Ubaguzi wa

moja na usio wa moja kwa moja. moja kwa
moja na usio
wa moja kwa
moja
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(2) Ubaguzi wa moja kwa moja hutokea pale mwajiriwa
anapotendewa kwa ubaguzi kwa vigezo vilivyotajwa kwenye
Kanuni ya 30.

(3) Ubaguzi usio wa moja kwa moja hutokea pale mahitaji au
masharti, ambayo mbele yake, yanaonekana kuwa ya kawaida,
yana athari za kubagua mtu au kategoria ya watu au watu kwa
misingi iliyoorodheshwa katika Kanuni ya 30.

32. —(1) Kimsingi ni jukumu la mwajiri kuhakikisha kuwa Wajibu wa
kunakuwepo fursa sawa mahali pa kazi. mwajiri

(2) Mwajiri atapitisha, atawasilisha, atatekeleza, atafuatilia na
kupitia upya sera za kuondoa ubaguzi mara kwa mara.

33. —(1) Mwajiri ataepuka kutotenda haki kwa kutoa
matangazo ya kazi kwa maeneo au machapisho ambayo
yanaweza kuwatenga au kupunguza kwa kutowiana idadi ya
waombaji kwa misingi iliyoelezwa kwenye kanuni ya 30.

Kutangaza

(2) Mwajiri ataepuka iwezekanavyo kueleza mambo mengi
mno kwenye tangazo la kazi, isipokuwa kama maelekezo
yanahitajika kwa nafasi husika.

(3) Mwajiri anayetumia wakala wa ajira atachukua hatua zote
muhimu kuhakikisha kuwa wakala hao wanafuata Kanuni hizi.

34. —(1) Vigezo vya uteuzi na majaribio lazima vichambuliwe Uteuzi
muda hadi muda ili kuhakikisha kuwa vinahusiana kikamilifu na

masharti ya kazi na haviwabagui waombaji moja kwa moja au

kwa njia nyingine.

(2) Pale ambapo inawezekana, shughuli ya kufanya uteuzi wa
awali na kusaili waombaji isifanywe na mtu mmoja, na pia
ikaguliwe na mtu mwingine ambaye ni kiongozi mwandamizi.

(3) Watu wanaowajibika na kufanya uteuzi wa awali, usaili na
uteuzi wa waombaji watapewa mwongozo au mafunzo juu ya
matumizi sahihi ya kanuni za fursa sawa katika uteuzi na hatari
za ubaguzi usio wa moja kwa moja.

35. —(1) Kila mwajiri ahakikishe kuwa vigezo vya kuchagua
wafanyakazi kwa ajili ya mafunzo, iwe kwa kuingiza kazini,
kupandisha vyeo au mafunzo ya ufundi si vya kibaguzi.

Mafunzo

(2) Kila mwajiri achunguze sera zake kila wakati ili kuepuka
ubaguzi usio wa moja kwa moja.
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36. —(1) Kila mwajiri ahakikishe kuwa vigezo vya tathmini Tathmini ya
havibagui kwa njia isiyo ya moja kwa moja. utendaji

(2) Kila mwayjiri ahakikishe kuwa wale wanaowajibika kufanya
tathmini ya mapitio ya utendaji hawabagui.

37. —(1) Kila mwajiriwa, katika kutekeleza kazi aliyoajiriwa, Wajibu wa
asibague na achukue hatua za kuzuia ubaguzi wa aina yoyote mfanyakazi
anaokumbana nao mahali pa kazi.

(2) 1li kukuza mazingira yasiyo ya kibaguzi, wafanyakazi —

(a)  wafuate hatua za mipango kuepuka ubaguzi;

(b) wamjulishe mwajiri au chama cha wafanyakazi
kinachotambulika juu ya tabia yoyote ya kibaguzi; na

(c) kuepuka kuwafanyia vurugu au kuwashambulia
wafanyakazi wengine.

38. —(1) Maofisa wa vyama na wawakilishi wa chama cha
wafanyakazi wanachukua nafasi muhimu kwa niaba ya
wanachama wao katika kuzuia ubaguzi na katika kukuza fursa
sawa na uhusiano mzuri katika ajira.

Wajibu wa
vyama vya
wafanyakazi

(2) Vyama vya wafanyakazi visibague isivyo halali kwa
kumkataa mwanachama kwa sababu zozote za kibaguzi kama
zile zilizotajwa katika Kifungu cha 7(4) cha Sheria ya Ajira na
Mabhusiano Kazini Na. 6/2004.

(3) Vyama vya wafanyakazi vikubali kuwa tabia za kibaguzi
zinazofanywa na wanachama zinaweza kuchukuliwa kuwa
kosa la kinidhamu na waajiri.

(4) Vyama vya wafanyakazi vitoe mafunzo na taarifa kwa
maafisa na wawakilishi kuhusu wajibu wao kwa ajili ya fursa
sawa, na lazima vishirikiane katika kuandaa, kutekeleza na
kufuatilia mipango ya kuondoa ubaguzi na kukuza usawa.

SEHEMU YA IV

MIGOMO NA KUWAFUNGIA NJE WAFANYAKAZI
MAHALI PA KAZI

39. —(1) Nafasi ya migomo na kuzuia wafanyakazi kuingia kazini Naﬁ‘s}ya migomo
katika majadiliano ya pamoja kama kiini kwa mwajiri na gvzf;:ly“:f;;ime
wafanyakazi ni kutatua matatizo yanayohusu maslahi ya pande mahali pa kazi

mbili wenyewe bila kuingiliwa na mtu wa nje. katika majadiliano
ya pamoja
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(2) Hata hivyo mwishoni, migomo na kufungia nje
wafanyakazi kazini ni njia halali ya kuweka msukumo wa
kiuchumi ili kusuluhisha migogoro ya maslahi kati ya waajiri
na wafanyakazi. Mgomo na kufungia nje wafanyakazi ni
shinikizo la muda linalotumika katika mchakato wa
majadiliano ya pamoja. Madhumuni yao si kuharibu shirika.

40. —(1) Lengo la mgomo au kufungia nje wafanyakazi kuingia Lengo
kazini ni kusuluhisha mgogoro na utafika mwisho kama mgogoro
uliousababisha utasuluhishwa.

(2) Mgogoro unaweza kusuluhishwa kwa makubaliano ya
mwafaka au kurudi kuendelea na kazi. Makubaliano ya
mwafaka yatakuwa na muundo wa makubaliano ya pamoja.

41. —(1) Maada ya migomo halali au kuwafungia wafanyakazi Migogoro
kazini mara nyingi huwa migogoro ya maslahi tu, ingawa kwa ﬁ?gy;;‘;h:;“
kawaida hairuhusiwi kugoma au kufungia nje kuingia kazini kwa kuwafungia nje
ajili ya migogoro ya maslahi katika huduma muhimu. Migogoro wafanyakazi
hiyo huelekezwa katika uamuzi wa lazima, kama usuluhishi kuingia mahali
utashindikana. pa kazi

(2) Kulingana na kanuni ndogo ya (1), mgogoro wa maslahi
kwa upande mwingine ni mgogoro juu ya suala la kazi ambapo
mwajiriwa hana haki ya kisheria na mwajiriwa anajaribu
kuanzisha haki hiyo kwa kupata mwafaka kutoka kwa mwajiri.

(3) Kwa madhumuni ya Sehemu hii, malalamiko yanafasiliwa
kama mgogoro unaotokana na matumizi, ufafanuzi au
utekelezaji wa makubaliano au kinyume na mwajiriwa,
makubaliano ya pamoja, masharti ya Sheria au Sheria nyingine
yoyote inayosimamiwa na Waziri ambayo mgogoro wa haki au
malalamiko yanayohusu masuala yale ya kazi ambayo
yataamuliwa na waamuzi au Mahakama ya Kazi.

Hivyo, iwapo mwajiri atakataa kutoa ongezeko la mshahara
linalodaiwa na wafanyakazi, mgogoro juu ya kukataa huko ni
mgogoro wa maslahi na unaweza kusuluhishwa tu kwa
makubaliano ambayo yanaweza kulazimishwa kwa mgomo.

(4) Mgogoro wa maslahi unaweza kuwa:
(a)  mgogoro juu ya makubaliano mapya ya pamoja au

kuongeza mkataba;
(b)  mgogoro juu ya mshahara wa mwaka ujao utakuwaje;
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(c)  mgogoro juu ya saa chache za kazi au viwango vya
juu vya malipo ya ajari; au

(d) mgogoro juu ya taratibu mpya za kupunguza
wafanyakazi au sera za ajira.

(5) Mgogoro wa haki au malalamiko yanaweza kuwa —

(a) kushindwa kulipa mshahara uliokubaliwa;

(b)  kushindwa kufuata masharti ya mkataba wa ajira;
(c)  kukiuka makubaliano ya pamoja; au

(d)  kwenda kinyume na sheria.

42. —(1) Hakuna kinachozuia chama cha wafanyakazi
kilichosajiliwa kwa upande mmoja na kwa upande mwingine
jiri au chama cha waajiri kuhitimisha makubaliano ya o gone st
mwajiri au chama cha waajiri kuhif naku ya Lufungia nje
pamoja ya taratibu za mgomo halali au kuzuia wafanyakazi wafanyakazi
kuingia kazini. Katika suala hilo utaratibu katika
makubaliano ya pamoja utafuatwa.

Taratibu halali

(2) Kulingana na kanuni ndogo ya (10, Kifungu cha 80 na 82
ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6/2004 vinaeleza
utaratibu ulioelezwa hapa chini katika kanuni ndogo za (3) hadi
(14) za kanuni hii, kabla mwajiri hajaanza kuwafungia nje
wafanyakazi kuingia kazini kihalali au wafanyakazi
hawajaanza mgomo halali.

(3) Mgogoro utapelekwa kwenye Tume ya Usuluhishi na
Maamuzi. Tume itamteua msuluhishi ambaye atajaribu
kusuluhisha mgogoro kwa mazungumzo ndani ya siku 30
tangu kupelekwa rufaa.

(4) Pale ambapo mgogoro utasuluhishwa, msuluhishi ataweka
usuluhishi katika maandishi. Pande mbili za mgogoro zitatia
saini makubaliano ya usuluhishi.

(5) Pale ambapo msuluhishi atatoa hati kuwa mgogoro hauwezi
kusuluhishwa au mgogoro umebaki bila kusuluhishwa kwa
zaidi ya siku 30, upande mmoja unaweza kutoa taarifa ya nia
yake ya kuanza mgomo au kuwazuia wafanyakazi kuingia
kazini kulingana na Sheria.

(6) Kipindi cha usuluhishi cha siku 30 kimekadiriwa kuanzia
tarehe ambayo mgogoro umekatiwa rufaa. Msuluhishi anaweza
kuongeza muda huo kwa siku 30 zaidi kama upande ulioleta
rufaa ya mgogoro utashindwa kuhudhuria mkutano wa
usuluhishi.
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(7) Msuluhishi anaweza kupunguza kipindi cha siku 30 kama
upande mwingine utashindwa kuhudhuria. Hakuna jambo
litakalozuia pande mbili kukubaliana kuongeza muda.

(8) Pale ambapo mgomo umeitishwa na chama cha
wafanyakazi, chama kitaitisha kura za wanachama wake
waliojitokeza kwenye mgomo. Chama cha wafanyakazi
kinaruhusiwa tu kuitisha mgomo kama wanachama wengi
waliopiga kura wanaunga mkono mgomo.

(9) Upande uliochukua hatua unatakiwa kutoa angalau taarifa
ya saa 48 kabla ya kuanza mgomo au kufungia nje wafanyakazi
kuingia kazini kwa upande mwingine. Taarifa inaweza
kutolewa tu mara baada ya muda wa usuluhishi uliokusudiwa
katika kanuni ndogo ya (6) kupita.

(10) Msuluhishi ana mamlaka juu ya mgogoro mpaka mgogoro
utakaposuluhishwa na lazima aendelee kujaribu na kusuluhisha
mgogoro kwa kushauri baada ya kupata taarifa au wakati wa
mgomo au wakati wa kufungia nje wafanyakazi kuingia kazini.

(11) Mara mgogoro unapokuwa umekatiwa rufaa na masharti
ya taratibu za Kifungu cha 86 cha Sheria ya Ajira na
Mahusiano Kazini Na. 6/2004 kufuatwa, upande wowote
kwenye mgogoro unaweza kuanza mgomo, ambapo, chama
cha wafanyakazi kinaweza kugoma kulingana na mgogoro
uliokatiwa rufaa na mwajiri, na mwajiri anaweza kuwafungia
nje wafanyakazi kuingia kazini kutokana na mgogoro
uliokatiwa rufaa na wafanyakazi, alimradi wametoa taarifa
inayotakiwa iliyoelezwa katika kanuni ndogo ya (8).

(12) Inawezekana kuwa na mgomo na kuwafungia nje
wafanyakazi kuingia kazini kwa wakati mmoja. Kama
wafanyakazi wameshiriki katika mgomo wa muda, mwajiri
anaweza kuwafungia nje kujibu mashambulizi.

(13) Taarifa ya kuanza mgomo au kufungia nje wafanyakazi
kuingia kazini lazima ieleze tarehe na muda wa mgomo au
kufungia nje wafanyakazi kuingia kazini. Lengo la taarifa ya
kugoma ni kuhakikisha kuwa mwajiri anakuwa na fursa ya
kufunga biashara bila kupata madhara.

(14) Pale ambapo mgomo haukuanza katika muda na tarehe
iliyotajwa au kuahirishwa na wafanyakazi kurudi kazini, taarifa
mpya itolewe. Lengo la taarifa ya kuwafungia nje wafanyakazi
ni kuhakikisha kuwa wafanyakazi wanajua mapema kuwa ni
wakati gani watafungiwa nje kufanya kazi na hawatalipwa.

31



SHERIA YA AJIRA na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora)

T.S.Na. 42 (Linaendelea)

(15) Pale ambapo mgomo uliokusudiwa au kuwafungia nje
wafanyakazi kuingia kazini unatakiwa kuwa wa vipindi, taarifa
ya kuanza kwa mgomo au kufungia wafanyakazi nje jjumuishe
tarehe na muda wa kila mgomo.

(16) Pale ambapo mgomo au kufungia nje wafanyakazi kuingia
kazini ni tukio jipya taarifa itolewe kama mgomo au
kuwafungia nje wafanyakazi kuingia kazini kumeanza. Taarifa
hiyo ieleze tarehe na saa za kuanza kwa mgomo.

43. —(1) Pale ambapo mgogoro wa maslahi hautasuluhishwa
katika usuluhishi, msuluhishi ajaribu kuzifanya pande mbili
zikubaliane juu ya kanuni za kurekebisha uendeshaji wa mgomo
au kufungia nje wafanyakazi kuingia mahali pa kazi.

(2) Kanuni ziangalie masuala yafuatayo —

(a) upigaji wa kura za kufanya mgomo;

(b) taarifa ya kuanza mgomo au kufungia nje wafanyakazi
kuingia kazini;

(c) mabhali, muda na masharti ya wagomaji au wafanyakazi
waliofungiwa nje kukusanyika katika majengo wakati
wa mgomo au kufungiwa nje.

(d) uteuzi wa wawakilishi wanaowajibika kuhakikisha
kanuni zinafuatwa na taarifa zao za mawasiliano;

(e) usalama wa himaya ya mwajiri wakati wa mgomo au
kufungia nje wafanyakazi kuingia kazini;

(f) msimamo wa kuchukua hatua kuhakikisha masharti ya
Sheria yanafuatwa, kanuni hii na kanuni nyingine
zozote zilizokubaliwa; na

(g) usuluhishi wakati wa mgomo au kufungia nje
wafanyakazi kuingia kazini kulingana na Kifungu cha
86(8).

(3) Hata kama msuluhishi hasaidii pande hizo mbili katika
kujaribu kukubali kanuni hizi, pande mbili zenyewe zijaribu
kukubaliana juu ya kanuni za kushughulikia mambo
yaliyopangwa katika kanuni ndogo ya (2).

44. —(1) Mgomo wa upili ni mgomo wa mshikamano
kuwaunga mkono wafanyakazi wengine ambao wamegoma
(wameitisha mgomo mkuu) au ambao wanaweza kuwa
wamefungiwa nje na mwajiri wao kuingia kazini.

(2) Kulingana na Kifungu cha 81 cha Sheria, mgomo wa upili
ni halali kama —
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(@)  ni wa kuunga mkono mgomo mkubwa ulio halali;

(b)  unapinga kuwafungia nje wafanyakazi kuingia kazini
kulikofanywa na mwajiri mwingine dhidi ya
wafanyakazi wake;

(c) chama cha wafanyakazi kimetoa taarifa ya siku 14
kabla ya kuanza mgomo;

(d)  kuna uhusiano kati ya mwajiri mdogo na mwajiri
mkuu; na

(e)  mgomo wa upili una ulinganifu.

(3) Mgomo wa upili utakuwa halali kama mgomo mkuu ni
halali. Ili kuwa halali, mgomo mkuu lazima ufuate masharti ya
Kifungu cha 80 cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na.
6/2004.

(4) Uhalali wa mgomo wa upili hautegemei uhalali wa kuzuiwa
kuingia kazini. Mgomo wa upili unaweza kuitishwa kwa
sababu ya kufungia nje kuingia kazini kihalali na isivyo halali.

(5) Lazima kuwepo uhusiano baina ya mwajiri wa upili na
mwajiri mkuu ambao unaweza kuwa na muundo kati ya hii
ifuatayo:

(a) mwajiri wa upili anaweza kuwa msambazaji au mteja
wa mwajiri mkuu;

(b) waajiri wanaweza kuwa katika kundi moja la
makampuni; au

(c) mwajiri wa upili anaweza kuwa na hisa katika mwajiri
mkuu.

(6) Jaribio la kuanzisha uhusiano kwa kawaida ni la kiwango
cha mwajiri wa upili kuweka msukumo kwa mwajiri mkuu. Ni
kipengele muhimu cha kutathmini uwiano wa mgomo wa upili

(7) Mgomo wa upili utazingatia kwa uwiano mambo mawili: -

(a) athari za mgomo kwa mwayjiri wa upili; na

(b) athari zinazoweza kutokea ambapo mgomo wa upili
unaweza kuwa nazo katika kutatua mgogoro
zilizosababisha kuibuka mgomo mkuu au kufungia nje
wafanyakazi kuingia kazini.

(8) Chama cha wafanyakazi kinachoitisha mgomo kiandae
mgomo wa upili kwa njia ambayo itapunguza madhara kwa
mwajiri wa upili, wakati wa kumwekea shinikizo mwajiri
mkuu.
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45. —(1) Kulingana na kifungu cha 83 (2) cha Sheria, kinga Kuwaachisha
dhidi ya kuachishwa kazi haikingi dhidi ya mwenendo mbaya kazi wagomaji
unaohusiana na mgomo kama vile vurugu, uharibifu mkubwa

wa mali.

(2) Kanuni za kawaida zinazohusu kuachisha kazi kwa ajili ya
mwenendo mbaya zitatumika kwa wafanyakazi waliotuhumiwa
kuwa na mwenendo wa aina hii.

(3) Itakuwa halali kumwachisha kazi mgomaji aliyeshiriki
mgomo usio halali. Uhalali wa uachishaji kazi unategemea
sababu kadhaa chini ya Kanuni hizi.

46. —(1) Polisi watatumia sera na miongozo yoyote juu ya Nafasi ya
masuala ya migomo na kuzuia wafanyakazi kuingia kazini Polisi
iliyotolewa na Waziri anayehusika na usalama na amani ya

umma.

(2) Kama kanuni ya jumla, polisi wataingilia kati tu kama kuna
uvunjaji wa amani au sheria, hasa kama kuna tishio la vurugu
au uharibifu wa mali.

(3) Polisi hawatakuwa na jukumu la kusimamia Sheria au amri
za Mahakama ya Kazi. Usimamizi wa amri ya mahakama ni
suala la mahakama na maafisa wake, ingawa polisi wanaweza
kuwasaidia maafisa wa mahakama katika kutekeleza amri
kama kuna uvunjifu wa amani.

(4) Polisi wanaweza kuwakamata watu ambao wameshiriki
kwenye vitendo vya vurugu au wenye silaha hatari na
kuchukua hatua za kuulinda umma, kama wana mtazamo kuwa
mgomo au kufungia nje wafanyakazi kuingia mahali pa kazi
hakufanywi kwa amani na kuna uwezekano wa kusababisha
vurugu. Haitakuwa kazi ya polisi kuweka mtazamo wowote wa
stahili ya mgogoro kusababisha mgomo.

47. —(1) Mlinzi binafsi anaweza kuajiriwa kulinda mali za Nafasi ya
mwajiri na kuhakikisha usalama wa watu kwenye majengo ya mlinzi binafsi
mwajiri.

(2) Mlinzi binafsi hatakuwa na jukumu la kusimamia Sheria au
amri yoyote ya Mahakama ya Kazi.

(3) Utekelezaji wa amri ya mahakama ni suala la mahakama na

Taarifa
maafisa wake.

na elimu
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48. —(1) Waziri atahakikisha kuwa -

(a) nakala za Kanuni hizi zinapatikana na watu wote
wamepata, hasa wafanyakazi na waajiri ambao
zinawahusu; na

(b) Kanuni hizi =zinajulikana, na zinapatikana kwa,
vyombo vinavyohusika kusimamia usalama wa umma.

(2) Vyama vya waajiri na wafanyakazi vitajumuisha mada ya
mgomo na kuwafungia nje wafanyakazi kuingia kazini kwenye
maelekezo, elimu na programu za mafunzo ya wafanyakazi.

(3) Vyama vya wafanyakazi vitajumuisha mada hizi kwenye
programu zao za elimu na mafunzo kwa wahudumu wa kada ya
chini, maafisa na wanachama.

SEHEMU YAV
MAJADILIANO YA PAMOJA

49. —(1) Madhumuni ya Kanuni hizi, ni kuviongoza vyama vya Kutumia
wafanyakazi, waajiri na vyama vyao juu ya namna ya kutumia Kanuni
haki zao na kuleta mafanikio katika majukumu yao ya kujadili

kwa pamoja kwa -

(a) kutoa muhtasari wa masharti muhimu ya sheria; na
(b) kutoa mwongozo juu ya utendaji bora.

(2) Waajiri, wafanyakazi, vyama vya wafanyakazi, vyama vya
waajiri, wasuluhishi, waamuzi, wathamini, Majaji na maafisa
kwenye Wizara katika kufafanua au kutumia sheria wazingatie
Kanuni.

(3) Masharti ya kanuni hizi hayatoi wajibu mgumu na wa
haraka upande wowote, wajibu halali unaweza kuhalalisha
kuacha kutumia masharti ya Kanuni.

(4) Upande mmoja unaweza kuacha kutumia masharti kama
mazingira yanaruhusu, lakini lazima ueleze sababu za kuacha

kutumia.

(5) Kulingana na kanuni ndogo ya (4), uhalali wa kuacha
kutumia kanuni unaweza kuwa —
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(a) ukubwa wa mwajiri, kama mwajiri ana mwajiriwa
mmoja tu hategemewi kuingia kwenye mkataba wa
utambuzi;

(b) aina au mahali zilipo nyumba za mwajiri vinaweza
kuhalalisha kanuni maalum kulingana na haki za
shirika,  inatakiwa  kuwepo  kanuni  maalum
zinazosimamia chama cha wafanyakazi kufika mahali
ambapo wafanyakazi wanaishi kwenye nyumba za
mwajiri; au

(c) aina ya shughuli ya mwajiri inawezekana kukahitajika
kanuni maalum zinazoongoza chama cha wafanyakazi
kufika kwenye nyumba zenye ulinzi mkali kama vile
machimbo ya almasi.

(6) Utatuzi wa migogoro ya kazi unaweza kuamuliwa kwa
kujadili na majadiliano ya pamoja.

(7) Majadiliano ya pamoja yanaweza kufanyika mahali pamoja
pa kazi au sehemu kadhaa za kazi na yanaweza kushirikisha
mwajiri mmoja, waajiri wengi au chama cha waajiri.

(8) Chama cha wafanyakazi ambacho kinawakilisha
wafanyakazi wengi kina haki ya kutambuliwa kama wakala
maalum wa majadiliano.

(9) Makubaliano ya pamoja yanaweza kuamua kitengo cha
majadiliano kwa hali ambayo ni tofauti na kanuni
zilizopendekezwa katika Kanuni hii, lakini makubaliano
hayawezi kuondoa haki ya kutambuliwa kama wakala maalum
wa majadiliano.

(a) KUTAMBULIKA
50. —(1) Waajiri wote au vyama vya waajiri vitambue chama cha Kutambulika na
wafanyakazi kama wakala maalum wa majadiliano ya pamoja wa Malengo

wafanyakazi wake.

(2) Chama cha wafanyakazi kinachotambulika kinashirikiana
na mwajiri au chama cha wafanyakazi kwa malengo yafuatayo

(a) kuwawakilisha wafanyakazi katika mazungumzo na
mwaajiri wao;

(b) kujadiliana na kuhitimisha makubaliano ya pamoja; na

(c) kuzuia na kusuluhisha migogoro ya kazi.
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(3) Kitengo cha majadiliano au kikundi kinachotambulika
kinaweza kuwa na mipaka ya wanachama wa chama cha
wafanyakazi au kinaweza kuwa kwa ajili ya wafanyakazi wa
aina fulani wenye maslahi yanayofanana ya kiuchumi au
kibiashara, ambapo wafanyakazi wenye sifa zinazofanana
wanakubaliana juu ya kitengo sahihi cha majadiliano.

(4) Ni chama cha wafanyakazi tu ndicho chenye haki ya
kuwakilisha wafanyakazi kwenye majadiliano na iwapo vyama
viwili vinawakilisha wafanyakazi walio wengi kwenye kitengo
cha majadiliano na wanatafuta kutambulika kwa pamoja kama
wakala maalum wa majadiliano, umaalumu utatumika kwa
vyama vyote vya wafanyakazi.

(5) Viongozi waandamizi ambao kutokana na nafasi zao
wanawajibika kuamua sera kwa niaba ya mwajiri na ambao
wameidhinishwa kuhitimisha majadiliano ya pamoja kwa niaba
ya mwajiri hawatakuwa wanachama wa chama cha
wafanyakazi.

(6) Hakuna jambo katika Sheria linalozuia vyama vya
wafanyakazi vilivyosajiliwa, kwa upande mmoja, na waajiri au
vyama vya waajiri, kwa upande mwingine, kuanzisha mipango
yao wenyewe ya majadiliano ya pamoja kwa kukubaliana kwa
pamoja.

(7) Mwajiri anaweza kutambua chama cha wafanyakazi
kilichosajiliwa bila chama kuwa na wafanyakazi wengi.

Hivyo, kama kitengo cha majadiliano kitakuwa na wanachama
wengi, wafanyakazi wote wakijumuishwa wale ambao si
wanachama wake watakuwa wanachama wa chama cha

wafanyakazi.
51. —(1) Chama cha wafanyakazi kilichosajiliwa kabla ya Kuomba
kutambuliwa kama wakala maalum wa majadiliano kulingana na kutambuliwa

pendekezo la kitengo cha majadiliano, kitajaza fomu maalum na
kuiwasilisha kwa mwajiri au chama cha waajiri.

(2) Katika maombi, chama cha wafanyakazi kilichosajiliwa —

(a) kitaeleza pendekezo la kitengo cha majadiliano, kwa
kuzingatia sababu zilizorejelewa katika kanuni ndogo
ya 5; na

(b)  kitatoa ushahidi wa maandishi kuwa ni mwakilishi, na
kinaweza kuambatisha vibali vya kukata michango ya
chama cha wafanyakazi vilivyotiwa saini na
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wafanyakazi katika kitengo cha majadiliano, ushahidi
mwingine kwa maandishi kutoka kwa mwanachama au
kwa maombi yaliyotiwa saini na waajiriwa.

(3) Mwajiri atakutana na chama cha wafanyakazi kujadili
maombi ndani ya siku 30 na, kama ikiwezekana, kuhitimisha
majadiliano ya pamoja yatakayotambua chama cha
wafanyakazi kama ilivyo katika makubaliano ya kutambua
modeli kama mwongozo kwa pande mbili kujadili, kupanga
utaratibu wa Kanuni hizi.

(4) Pale ambapo mwajiri hatafanya mkutano ndani ya siku 30
au mwajiri na chama cha wafanyakazi watashindwa
kuhitimisha makubaliano ya pamoja, chama cha wafanyakazi
kinaweza kupeleka rufaa ya mgogoro kwenye Tume.

(5) Mwajiri anaweza kukataa kutambua chama cha
wafanyakazi kwa sababu zifuatazo —

(a) chama hakiwakilishi wafanyakazi wengi kwenye
kitengo cha majadiliano;

(b) mwajiri na chama hawawezi kukubaliana juu ya kitengo
sahihi cha majadiliano;

(c) Mahakama ya Kazi imeidhinisha kufuta utambuzi
kulingana na Kifungu cha 69 cha Sheria ya Ajira na
Mahusiano Kazini Na. 6/2004 na muda uliotajwa
kwenye amri haujapita; au

(d) Wafanyakazi ambao chama kinajaribu kuwawakilisha ni
viongozi waandamizi.

(6) Istilahi “Kiongozi Mwandamizi” ina maana mwajiriwa
ambaye kwa mamlaka aliyo nayo anaandaa sera kwa niaba ya
mwajiri na ameidhinishwa kuhitimisha makubaliano ya pamoja
kwa niaba ya mwayjiri.

(7) Pale ambapo mgogoro utaendelea bila kutatuliwa baada ya
siku 30 za rufaa, chama cha wafanyakazi kinaweza kupeleka
rufaa kwenye Mahakama ya Kazi ili itoe maamuzi kulingana
na Kifungu cha 67 cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini
Na. 6/2004

(8) Pale ambapo mgogoro unahusu uwakilishi wa chama cha
wafanyakazi, Mahakama inaweza kuielekeza Tume kuendesha
upigaji kura, Mahakama ina mamlaka ya kutoa amri ya
kukitambua chama itakayomlazimisha mwajiri kuutambua
uwakilishi na chama kilichosajiliwa ndani ya kitengo cha
majadiliano.
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(9) Mchakato wa utambuzi wa waajiri kadhaa au chama cha
waajiri ni sawa na jinsi ilivyoelezwa hapo juu.

52. —(1) Wakati wa kukitambua chama cha wafanyakazi kama Uamuzi wa
wakala maalum wa majadiliano suala kuwa chama kitengo cha
majadiliano

kinawakilisha wafanyakazi gani katika majadiliano ya pamoja
haliwezi kuepuka kutokea.

(2) Inawezekana kukawepo vikundi mbalimbali vya
majadiliano kwa wafanyakazi wataalamu na wasio wataalamu.

(3) Kwa madhumuni ya kuepuka mgongano wa maslahi
mameneja waandamizi ambao wanawajibika kupanga sera na
wameidhinishwa kuhitimisha makubaliano ya pamoja na
chama cha wafanyakazi kwa kawaida huondolewa katika
kikundi cha majadiliano.

(4) Mambo yaliyobainishwa kusaidia vyama, waajiri,
wasuluhishi, waamuzi na mahakama katika kuamua kikundi
sahihi cha majadiliano ni haya yafuatayo —

(a) matakwa ya chama;

(b) historia ya majadiliano ya chama;

(c) wingi na umuhimu wa wanachama katika kategoria
fulani za wafanyakazi;

(d) wafanyakazi wana masharti sawa ya ajira au mazingira
yanayolingana ya kazi, ambayo yanaonyesha kundi
moja la majadiliano;

(e) ~mwajiri ana maeneo mbalimbali ya kazi na masharti na
mazingira yameachwa katika uamuzi wa mameneja wa
maeneo  hayo, ambayo yanaonyesha vikundi
mbalimbali vya majadiliano. Hata hivyo, kama
maamuzi yatafanyika makao makuu, itakuwa kikundi
kimoja.

(f)  shughuli za mwajiri zimegawanyika katika shughuli
tofauti (kuonyesha vikundi tofauti vya majadiliano) au
kama ni shughuli moja (inaonyesha kikundi kimoja);
na

(g) mwajiri ana maeneo mbalimbali ya kazi yaliyo karibu
inaonyesha kikundi kimoja. Lakini kama maeneo ya
kazi yameachana mbali au katika miji tofauti, hii
inaonyesha kuwepo vikundi tofauti vya majadiliano.

53. —(1) Pale ambapo chama cha wafanyakazi kilichosajiliwa

kinatambuliwa kama wakala maalum wa majadiliano na
hakiwakilishi tena wafanyakazi walio wengi kwenye kitengo,
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mwajiri atakipatia chama fursa ya kupata uwakilishi wa wengi
ndani ya miezi 3.

(2) Pale ambapo hakitapata wanachama wengi, mwajiri
atabadili uamuzi wa kukitambua kama wakala maalum wa
majadiliano.

(3) Licha ya masharti ya kanuni ndogo ya (2) mwajiri anaweza
kuendelea kukitambua chama cha wafanyakazi kwa ajili ya
wanachama wake lakini si kama wakala maalum wa
majadiliano kwa ajili ya wafanyakazi wote ndani ya kitengo
cha majadiliano.

(4) Kulingana na Kifungu cha 69(4) cha Sheria ya Ajira na
Mahusiano Kazini Na. 6/2004, Tume inaweza Kkuitwa
kuendesha kura, ya watu walioathirika.

(5) Pale ambapo upande unaohusika na makubaliano ya
utambuzi au amri ya utambuzi itavunja makubaliano kwa
vitendo au amri ya Mahakama ya Kazi, upande mwingine
unaweza kupeleka maombi Tume ya Usuluhishi na Maamuzi
kwa usuluhishi. Kama usuluhishaji utashindikana, upande
wowote unaweza kukata rufaa kwenye Mahakama ya Kazi ili
kupata amri sahihi.

(6) Uvunjaji wa makubaliano kwa vitendo ni pamoja na —

(a)  kukataa kujadiliana kwa nia njema;

(b)  kukataa au kushindwa kufuata maamuzi au amri ya
Mahakama ya Kazi;

(c) kukataa au kushindwa kufuata makubaliano ya pamoja.

54. —(1) Kujadiliana kwa nia njema kunahitaji pande husika Wajibu wa
kushughulikia masuala kwa uwazi na kwa lengo la kufikia kujadiliana
makubaliano. Ejvzz:n 1:a

(2) Kulingana na kanuni ndogo ya (2), uendeshaji wa
majadiliano unafuata majadiliano kwa nia njema katika —

(a) kuwaheshimu wawakilishi wa pande husika;

(b) kujiandaa mapema kwa majadiliano, ambayo
yanahusisha kuandaa mapendekezo na kupata
mamlaka ya mapendekezo hayo;

(c¢) kuendeleza uwakilishi uleule wakati wa mchakato wa
majadiliano; isipokuwa kama kutakuwa na sababu za
kutosha kutofanya hivyo;

(d)  kuhudhuria mikutano kwa wakati unaotakiwa;
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(e) kuhamasisha mapendekezo yoyote yaliyotolewa;

(f)  kuyafikiria mapendekezo yaliyotolewa na upande
mwingine na, kama hayajakubaliwa, kutoa sababu kwa
nini hayakukubaliwa.

(3) Pale ambapo pande mbili haziwezi kulazimishwa kufikia
makubaliano, tendo ambalo linasababisha kufikia uamuzi
ambao upande unaohusika hauna nia ya kweli kufikia
makubaliano yanayotakiwa, husababisha kuwa na majadiliano
kwa nia mbaya. Kujadiliana kwa nia mbaya kunaweza
kuhitimishwa kwa vitendo vya —

(a) kutoa madai makubwa bila sababu;

(b) kukataa bila sababu ya msingi, kutoa ridhaa;

(c) kukataa kutoa taarifa muhimu ambazo zinahitajika sana
kwa ajili ya majadiliano ya pamoja;

(d) kutoa matusi, utani au kutumia lugha chafu katika
majadiliano;

(e) kuchelewesha majadiliano bila sababu;

(f) kutoa masharti yasiyofaa ili majadiliano yasiendelee;

(g) kuwavuka wawakilishi wa vyama katika mchakato
wa majadiliano;

(h) kushiriki katika maamuzi ya upande mmoja kama
ubadilishaji wa masharti au hatua za mgomo kabla ya
majadiliano kumalizika.

(4) Majadiliano yatakuwa yamekamilika kama pande zote
mbili zitakubaliana au upande mmoja utatangaza kushindwa
baada ya —

(a) upande huo kuwa umejaribu kwa dhati kufikia
makubaliano lakini ukashindwa kufanya hivyo baada ya
muda mrefu;

(b) upande mwingine umefanya vitendo ambavyo vinaweza
kufanya uonekane kuwa hautaki kujadiliana; na

(c) upande mwingine unajadiliana kwa nia mbaya.

(5) Upande ambao unajadili kwa nia njema hauwezi kutegemea
vitendo vyake kukatisha mchakato wa majadiliano na
kutangaza kushindwa.

(6) Pale ambapo upande usio na makosa hautatangaza

kushindwa, upande uliofanya kosa unaweza kuacha kutekeleza
mapendekezo yake au kushiriki kwenye mgomo.
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(7) Upande wowote katika mchakato wa majadiliano unaweza
kukata rufaa ya mgogoro unaohusu kushindwa kujadiliana kwa
nia njema kwenye Tume kwa ajili ya usuluhishi.

(8) Pale ambapo mgogoro hautatatuliwa kwa njia ya
usuluhishi, mgogoro huo unaweza kupelekwa Mahakama ya
Kazi itoe uamuzi wake.

(9) Pale ambapo upande unajadiliana kwa nia mbaya, upande
mwingine hauhitaji kuendeleza majadiliano na kazi yake ya
kujadiliana kwa nia njema itakuwa imetimia.

55. —(1) Kulingana na masharti ya Kifungu cha 68 cha Sheria ya Mambo ya
Ajira na Mahusiano Kazini, masuala ya majadiliano kujadiliana
yanajumuisha —

(a) ujira, mishahara na aina nyingine za tunzo;

(b) masharti ya ajira;

(c) posho na maslahi ya ajira;

(d) sera na taratibu za ajira zinazohusu kuajiri, uteuzi,
mafunzo, uhamisho, kupandisha cheo, kusimamisha
kazi, nidhamu na kuwaachisha kazi wafanyakazi;

(e) uhusiano wa majadiliano ya pamoja unajumuisha —

(1) haki za shirika;

(i1) taratibu za majadiliano na mgogoro;

(iii) taratibu za kutoa malalamiko, nidhamu na
kuachisha kazi; na

(f) mambo yoyote yaliyokubaliwa.
(2) Masharti ya ajira yatajumuisha —

(a) masharti yaliyoelezwa au yaliyoonyeshwa kwenye
mkataba au ajira kama vile saa za kazi, likizo, muda,
muda wa kutoa taarifa; na

(b) masharti kwa kawaida yanayohusiana na ajira kama vile
kanuni zinazoongoza tabia mahali pa kazi, suhula za
kantini, afya na usalama.

(3) Ushiriki mkubwa wa chama cha wafanyakazi katika
maamuzi ya mwajiri ambayo yanamwathiri mwajiriwa unabeba
jukumu la ziada la ushirikiano na usiri.

(4) Hata hivyo, Pale ambapo uamuzi unaweza kuwa na
matokeo yanayohusiana na ajira kama vile kupunguzwa
wafanyakazi, mwajiri ajadiliane au kushauriana na chama juu
ya matokeo yanayohusiana na ajira.

42



SHERIA YA AJIRA na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora)

T.S.Na. 42 (Linaendelea)

56. —(1) Mwajiri anatakiwa kutoa kwa chama cha wafanyakazi Utoaji wa
kinachotambulika taarifa zote husika ambazo zinatakiwa taarifa
kukiruhusu chama kuwakilisha wanachama wake katika
mashauriano na majadiliano ya pamoja na mwajiri au chama
cha waajiri.

(2) Mwajiri hatatakiwa kutoa taarifa ambazo —

(a) zina upendeleo kisheria;

(b) mwajiri hawezi kutoa taarifa bila kupingana na katazo
lililowekwa kwa mwajiri na sheria yoyote au mahakama;

(c) ni za siri na, kama zikitolewa, zinaweza kusababisha
madhara makubwa kwa mwajiriwa au mwajiri; na

(d) ni taarifa binafsi za mwajiriwa, isipokuwa kama
mwajiriwa ameridhia kutolewa kwa taarifa hizo.

(3) Madhumuni ya kutoa taarifa ni kufanya majadiliano au
mashauriano kuwa ya kimantiki iwezekanavyo, ili kuhakikisha
kuwepo nia njema wakati wa kujadiliana na kujenga
kuaminiana baina ya pande zinazojadiliana.

(4) Ikiwa kanuni ya jumla, mwajiri anawajibika kutoa taarifa
zinazofaa tu. Taarifa kwa ujumla zinafaa kama zina uwezekano
wa kushawishi mtazamo wa upande mmoja juu ya masuala
yanayojadiliwa.

(5) Taarifa zifuatazo zinaweza kufaa katika majadiliano —

(a) masuala ya malipo na maslahi :-

(i) sera na mifumo ya tuzo;

(i) mifumo ya tathmini ya kazi na vigezo vya kuweka
madaraja;

(iii)) mapato kulingana na madaraja, idara, mahali pa
kazi, jinsi, rangi, vibarua, kutoa kama ikiwezekana
mgawanyo sahihi na mpangilio wa malipo
unaoonyesha nyongeza ya kiwango cha chini;

(iv) jumla ya malipo ya mishahara; na

(v) taarifa za marupurupu na jumla ya gharama za kazi;

(b) masuala ya masharti ya kazi —
(i) sera za ajira, kubadili, ziada, mafunzo, hatua
madhubuti, kupandisha cheo na mifumo ya tathmini;

na
(i1) masuala ya afya, ustawi na usalama;
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(c) masuala ya utendaji :-

(1) rekodi za uzalishaji na utendaji;

(i1) akiba kutokana na ongezeko la uzalishaji na mapato;
(iii) mapato kwa mtaji uliowekezwa; na

(iv) kitabu cha mauzo na taratibu;

(d) masuala ya nguvukazi :-

(i) idadi ya wafanyakazi  waliochanganuliwa
kulingana na madaraja, idara, mahali, umri, jinsi,
rangi au kigezo chochote sahihi;

(i) mapato ya kazi;

(iii) utoro kazini;

(iv) ajari, muda mfupi;

(v)  kuachishwa kazi;

(vi) gharama zilizopangwa katika mbinu za kazi, vifaa
au zana; na

(vii) mipango ya nguvukazi iliyopo;

(6) Taarifa za siri ni taarifa zile ambazo mwajiri anachukulia
kuwa za siri ili kulinda maslahi yake au maslahi ya wale
wanaohusiana na biashara kama vile wafanyakazi, wateja,
wasambazaji na wawekezaji.

(7) Taarifa itakuwa ya siri iwapo kama itatolewa inaweza
kusababisha madhara makubwa kwa mwajiriwa au mwajiri
kama vile —

(a) mwajiri kupoteza wateja kwa washindani wake;

(b) wasambazaji kukataa kusambaza vifaa au huduma
muhimu;

(c) benki kukataa kutoa mikopo; na

(d) mwajiri kushindwa kupata fedha za kulipia biashara
yake.

(8) Mwajiri anaweza asitoe taarifa binafsi zinazopatikana
kwenye faili la ajira ya mwajiriwa isipokuwa kwa ridhaa ya

mwajiriwa au mwamuzi au mahakama ikimtaka afanye hivyo.

(9) Vyama vya wafanyakazi vibainishe na kuomba taarifa
mapema kabla ya majadiliano, kama inawezekana.

(10) Tli kuepuka kutoelewana na kusababisha ucheleweshaji
usio muhimu, vyama vya wafanyakazi —
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(a) viandae maombi yao ya taarifa kwa maandishi na yawe
sahihi iwezekanavyo;

(b) vijumuishe uhamasishaji wa kuchukua taarifa kwa
kuzingatia masuala yaliyotajwa katika Kanuni hii;

(c) vimpatie mwajiri muda wa kutosha kuandaa na
kuwasilisha taarifa zilizoombwa, kwa kuzingatia kama
kuna uwezekano wa kuwepo mgogoro juu ya utoaji wa
taarifa.

(11) Mgogoro wowote juu ya utoaji wa taarifa utaelekezwa
kwenye Tume kama ilivyoelezwa chini ya Kifungu cha 70 cha
Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, ambayo itaelekeza
mgogoro kwa ajili ya usuluhishi.

(12) Pale ambapo mgogoro utakuwa haukutatuliwa, upande
wowote unaweza kukata rufaa kwenye Mahakama ya Kazi kwa
ajili ya kutolea maamuzi.

57. —(1) Kazi ya kujadili kwa nia njema inaweka wajibu katika Kaziya
chama cha wafanyakazi kinachotambulika kuwakilisha kwa uwakilishi

. . . . e kwa usawa
usawa wafanyakazi ndani ya kitengo cha majadiliano
kinachotambulika.

(2) Jukumu la uwakilishi wa haki linaweka majukumu
yafuatayo katika chama cha wafanyakazi kinachotambulika
kuhusiana na wafanyakazi ndani ya kitengo cha majadiliano
ambao si wanachama wake :-

(a) chama hakiwezi kukataa kuwakilisha wafanyakazi
wasio wanachama wake;
(b) chama cha wafanyakazi hakitabagua wafanyakazi wasio
wanachama; na
(c) chama kinaweza kuacha kushiriki majadiliano ya
pamoja ambayo yanapendelea wanachama wake na
kuwaacha wasio wanachama wake.
(3) Mgogoro wowote juu ya uwakilishi usio na upendeleo
utashughulikiwa kama mgogoro kuhusu kazi ya kujadiliana
kwa nia njema, na utaelekezwa katika Tume.

(4) Pale ambapo mgogoro hautatatuliwa, upande wowote wa
mgogoro unaweza kukata rufaa kwenye Mahakama ya Kazi
kwa ajili ya kutoa uamuzi.

(b) MAKUBALIANO YA PAMOJA

58. —(1) Kama matokeo ya jukumu la uwakilishi usio na Makubaliano

upendeleo  lililotolewa kwa chama cha  wafanyakazi ya adaya
huduma

usawa
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kinachotambulika, chama na mwajiri wanaweza kukubaliana
kutekeleza makubaliano ya uwakala ndani ya kitengo
kinachotambulika, kama wafanyakazi gani ndani ya kitengo
hicho ambao si wanachama wake wanaweza kulazimika kulipa
ada ya uwakala kwenye chama cha wafanyakazi isiyozidi kiasi
cha mchango wa uanachama.

(2) Ili mkataba wa uwakala uwe wa lazima inatakiwa kufuata
masharti yafuatayo —

(a) ada za wakala zilizokusanywa kutoka kwa wafanyakazi
wasio wanachama zitalipwa kwenye akaunti tofauti
inayoendeshwa na chama;

(b) fedha kwenye akaunti hiyo zinaweza kutumiwa kulipia
na kulinda maslahi ya kijamii na kiuchumi ya
wafanyakazi mahali pale pa kazi tu;

(c) maslahi ya kijamii na kiuchumi ya wafanyakazi pamoja
na masuala ya kazi yanayoathiri ajira au mahusiano
kazini, elimu kwa wafanyakazi, msaada wa masomo,
michango kwa vyama vya siasa au mtu yeyote
anayeendesha ofisi ya umma yamepigwa marufuku.

(3) Mkataba wa wakala utasitishwa kama chama cha
wafanyakazi si mwakilishi na kitaacha kutambuliwa kulingana
na Kifungu cha 69 cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini,
uwakala utafutwa mara moja.
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KIAMBATISHO

FOMU YA MKATABA WA AJIRA

Makubaliano haya yanafanywa
BAINA YA

(ambaye hapa anatajwa kama “Mwajiri”)

Anwani ya Mwajiri ya mahali, Posta na Barua-pepe

(ambaye hapa anatajwa kama “Mwajiriwa”)
UL e JINSTE covciiiicce

Anwani ya Mwajiriwa ya mahali, Posta na Barua-

J01S] 01O TSRS
1. KUANZA

Makubaliano haya yataanza tarehe ...................... na
kuendelea kisheria hadi .......c..cccoceoiniennine.

2. MAHALI ALIPOAJIRIWA

4. MAELEZO YA KAZI

A1 CREO & e
4.2, MaJUKUIMU ..ot
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5. MAJARIBIO
Mkataba huu wunazingatia kipindi cha majaribio cha
wiki/miezi  .............. kuanzia tarehe ya kuanza kazi.
Madhumuni ya kipindi hiki cha majaribio ni kutathmini
kama mwajiriwa ana uwezo au anafaa kwa kazi hiyo. Iwapo
mkataba utakoma katika mwezi wa kwanza wa ajira,
inatakiwa taarifa ya siku saba kwa maandishi itolewe.

6. MSHAHARA

6.1 Mshahara wa mwajiriwa wa kuanzia utakuwa
kwa siku/wiki/mwezi.

6.2 Mwajiriwa atakuwa na haki ya posho/malipo yafuatayo
kwa mali/DONasi: ......cceeievieriiiieieiesteeeee e

6.3 Mshahara utakuwa ................... kwa siku/wiki/mwezi;

6.4 Kipindi cha malipo ya mshahara kitakuwa kila
wiki/mwezi na mshahara utalipwa tarehe

7. SAA ZA KAZI

7.1 Muda wa kawaida wa kufanya kazi kila siku utakuwa

kuanzia saa ............... hadi c..oooeiiieiie
7.2 Wiki ya kawaida ya kazi itaanzia ............c....... na
kuishia ...c.coeoveveninnenns

7.3 Kazi za ajari zinaweza kufanywa kukiwa na
makubaliano.

7.4 Mwajiriwa atalipwa ajari kwa viwango vifuatavyo :-

KUFANYA KAZI KATIKA SIKU ZA MAPUMZIKO
Iwapo mwajiriwa atafanya kazi katika siku za mapumziko,

mwajiriwa atalipwa mara mbili ya mshahara wa kawaida kwa
muda aliofanya kazi.
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9. SIKU ZA SIKUKUU

9.1 Mwajiriwa atastahili malipo ya mshahara kwa kila siku

ya sikukuu.

9.2 Kazi katika siku ya sikukuu inayolipwa itafanyika kwa

makubaliano.

9.3 Pale ambapo mwajiriwa atafanya kazi siku ya sikukuu,
mwajiriwa atalipwa mara mbili ya mshahara kwa kila saa
atakayofanya siku hiyo.

10. LIKIZO YA MWAKA

10.1 Mwajiriwa ana haki ya kupata likizo yenye malipo ya
siku 28 katika mzunguko wa kila mwaka. Siku hizi
zitajumuisha siku zozote za sikukuu zinazoangukia
katika kipindi hicho. Mzunguko wa likizo kwa
madhumuni ya likizo ya mwaka una maana ya kipindi
cha miezi 12 mfululizo tangu ajira yake ianze au
kumalizika kwa mzunguko tangu likizo iliyopita.

10.2 Likizo ya mwajiriwa itachukuliwa kuanzia tarche

............. hadi ........... au wakati mwingine kwa
kuamuliwa na mwajiri baada ya kushauriana na
mwajiriwa.

10.3 Idadi ya siku inaweza kupunguzwa kutokana na idadi ya
siku za likizo ya dharura iliyotolewa kwa maombi ya
mwajiriwa.

10.4 Malipo ya likizo yatatolewa mapema kabla ya likizo.

10.5 Mwajiri hataamuru au kumruhusu mwajiriwa
kumfanyia kazi mwajiri wakati wowote wa likizo.

LIKIZO YA UGONJWA

11.1 Kulingana na Kifungu cha 32 cha Sheria ya Ajira na
Mahusiano Kazini, Mwajiriwa anastahili likizo ya
ugonjwa yenye malipo ya siku 126 katika mzunguko wa
likizo, kama atakuwa na uthibitisho wa vyeti vya daktari
kwa kila tukio wakati alipochukua likizo ya ugonjwa.
Malipo yanayotolewa na mwajiri, hata hivyo,
hayatahitajika kama mwajiriwa anastahili likizo ya
ugonjwa yenye malipo chini ya sheria, mfuko au
makubaliano yoyote ya pamoja.

11.2 Malipo ya likizo ya ugonjwa yatakokotolewa kama
ifuatavyo :-
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a. siku 63 za kwanza zitalipwa mshahara wa
kawaida; na

b. siku 63 za pili zitalipwa nusu ya mshahara
anaopata.

11.3 Kwa madhumuni ya likizo ya ugonjwa, mzunguko wa
likizo ni kipindi cha miezi 36 ya ajira kuanzia siku ya
kuanza ajira au kuisha kwa mzunguko wa miezi 36 ya
likizo ya mwisho ya ugonjwa.

11.4 Mwajiriwa atamjulisha mwajiri mapema iwezekanavyo
iwapo itatokea kushindwa kufika kazini kutokana na
ugonjwa.

12. LIKIZO YA UZAZI NA ULEZI (KWA BABA NA MAMA)

Mwajiriwa atakuwa na haki ya likizo ya uzazi (mama) au ya
ulezi (baba).

13. UKOMO WA AJIRA

13.1 Mkataba huu unaweza kusitishwa na upande wowote
kwa kuupatia upande mwingine taarifa ya wiki/miezi

13.2 Taarifa itatolewa kwa maandishi kwa muda usiopungua
kipindi kilichotajwa kwa kueleza sababu za kusitisha
ajira na tarehe ambayo taarifa imetolewa.

13.3 Wakati wa kusitisha mkataba, mwajiri lazima ampatie
mwajiriwa hati inayoelezea kazi alizofanya.

14. MALIPO YA KIINUA MGONGO

14.1 Mwajiriwa anastahili malipo ya kiinua mgongo
yasiyopungua mshahara wa siku saba kwa kila mwaka
uliokamilika wa kufanya kazi mfululizo hadi muda
usiozidi miaka kumi, ambapo ajira ilikatishwa na
mwajiri na mwajiriwa amemaliza muda usiopungua
miezi 12 mfululizo kazini.

14.2 Mwajiriwa hatastahili malipo ya kiinua mgongo kama
kuachishwa kazi kulitokana na sababu za —

14.2.1 mwenendo mbaya; au
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14.2.2 kukosa uwezo, kutohitajika au mahitaji ya
kiuendeshaji, na kama mwajiriwa bila sababu
amekataa kukubali kazi au ajira mbadala.

15. MASHARTI MENGINE YA AJIRA AU MAFAO
16. MATUMIZI YA SHERIA

16.1 Mkataba huu utatafsiriwa na kutumiwa kulingana na
vifungu vya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini.

16.2 Pale ambapo utatokea mgongano wowote baina ya
Mkataba huu na Sheria Sheria ya Ajira na Mahusiano
Kazini, vifungu vya Sheria vitatumika kama masharti ya
Mkataba huu.

16.3 Mwajiriwa atastahili mafao mengineyo yoyote
yaliyoelezwa na Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini,
kama hayakuelezwa katika Mkataba huu au kama
yalivyokubaliwa na pande mbili.

UMESAINIWA NA:
MWAIJIRIWA TAREHE
MWAIJIRI TAREHE

*Mkataba huu utatolewa katika nakala mbili halisi, zitakazosainiwa
na pande zote mbili, moja na mwajiri ya pili na mwajiriwa.
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Fomu Na. .......
MKATABA WA KUTAMBULIWA
UMEFANYWA
BAINA YA
(“Mwajiri”)
NA
(“Chama cha

Watanyakazi”)

KANUNI ZA JUMLA

I. —(1) Mwajiri na chama cha wafanyakazi wametiliana saini
mkataba huu wa kuweka uhusiano wa ushirikiano kazini na kujenga
haki na majukumu ya pande mbili.

(2) Mwajiri na chama wamekubaliana kuwa uhusiano wa haki kazini
ni muhimu kwa ajili ya utendaji bora wa shirika na kwa manufaa ya
pande mbili kwa mkataba huu na wafanyakazi wote.

(3) Pande mbili zimekubaliana kuwa, ingawa nia zao zinaweza
kutofautiana, watatumia juhudi zao =zote kwa majadiliano,
mashauriano na mabishano kutatua tofauti zozote au migogoro
yoyote ambayo inaweza kutokea. Wamekubaliana kushirikiana kwa
nia njema kulingana na makubaliano haya, katika kutafuta suluhisho
la pamoja linalokubalika kwa tofauti au migogoro inayotokea.

(4) Pande mbili zimetia saini kanuni ya uhuru wa kujiunga na chama
na kutambua haki ya wafanyakazi kujiunga na chama
wanachokipenda. Hakuna hatua itakayochukuliwa na upande wowote
kuingilia kati haki hizi.

(5) Mwajiri anatambua haki ya chama kuendesha mambo yake
chenyewe kulingana na katiba yake, na kufanya kazi ya kuboresha
masharti ya ajira kwa wanachama wake. Kwa kufanya hivyo, chama
kitafuata masharti ya mkataba huu na mikataba mingine yoyote baina
ya majukumu ya pande husika yaliyowekwa na sheria.

(6) Chama kinatambua haki za mwajiri za kuendesha shughuli zake.
Kwa kufanya hivyo, mwajiri atafuata masharti ya mkataba huu na
mikataba mingine yoyote kati ya majukumu ya pande yaliyowekwa
na sheria.

52



SHERIA YA AJIRA na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora)

T.S.Na. 42 (Linaendelea)

(7) Pande zote zinajitahidi kutobagua kwa sababu yoyote au kwa
sababu nyingine isiyo ya msingi kama vile uanachama wa chama.

(8) Pande zote zinatambua kuwa ni lengo lao la pamoja kuhakikisha
kunakuwa na ufanisi katika uendeshaji na ukuaji wa shirika ambapo
pande zote zitanufaika.

(9) Menejimenti ya mwajiri na uongozi wa chama, pamoja na
wawakilishi wa chama, wanajaribu kuyahimiza maeneo yao kutenda
kwa njia zifuatazo —

(a) kutendeana heshima na adabu;

(b) kutenda kwa njia inayojenga imani;

(c) kushiriki na kuwa wachangamfu kushughulikia
changamoto;

(d) kufanya kazi kama wabia ili kuleta matokeo ambayo
yatanufaisha wote.

(10) Chama kinatambua wajibu wake wa kuhakikisha kuwa
wanachama wake na maafisa wanaelewa na kufuata makubaliano
yote kati ya chama na mwajiri. Mwajiri anatambua wajibu wake
kuhakikisha kuwa menejimenti pia inaelewa na kufuata makubaliano
yote haya.

(11) Kwa madhumuni ya mkataba huu -

(a) “siku” zinamaanisha siku zote isipokuwa Jumamosi,
Jumapili na siku za sikukuu kisheria.

(b) Isipokuwa kama imeelezwa vinginevyo hasa, maneno
yatafafanuliwa kulingana na Sheria.

UTAMBUZI NA UWAKILISHI

2. «(1) Kwa madhumuni ya mkataba huu, “kitengo cha majadiliano”
kina maana wafanyakazi, wengine zaidi ya wafanyakazi wa muda na
vibarua, walioajiriwa katika madaraja/kategoria zifuatazo -
(ingiza/rekebisha maneno inapobidi).

(2) Mwajiri anakitambua chama kama wakala maalum wa
majadiliano wa wafanyakazi ndani ya kitengo cha majadiliano,
alimradi chama kiwe kinawakilisha zaidi ya asilimia 50 ya
wafanyakazi ndani ya kitengo cha majadiliano.

(3) Pande mbili hizi zimekubaliana kuwa idadi ya maelekezo

halali ya kukata ada ya chama kutoka kwenye mishahara ya
wafanyakazi ambayo yanashughulikiwa na mwajiri kwa niaba ya
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chama wakati wowote, yatakuwa kipimo kikuu cha uwakilishi
wa chama kwa madhumuni ya mkataba huu.

ADA YA CHAMA CHA WAFANYAKAZI

3. —(1) Mwanachama wa chama cha wafanyakazi anaweza
kumwidhinisha mwajiri kwa maandishi kukata michango ya chama
kutoka kwenye mshahara wake kwa fomu iliyojazwa.

(2) Mwajiri atakilipa chama siku ya saba au kabla ya siku ya saba
ya mwezi unaofuata, jumla ya fedha zote zilizokatwa mwezi huo.

(3) Michango iliyokusanywa na mwajiri itapelekwa kwenye
chama, pamoja na mchanganuo wa mwezi ukionyesha —

(a) orodha ya majina, kwenye fomu iliyojazwa majina ya
wanachama wote ambao mwajiri amekata mishahara
yao;

(b) taarifa za kiasi kilichokatwa, mahali mwajiriwa
anapofanyia kazi na kipindi kinachohusika na kiasi
kilichokatwa; na

(c) orodha ya wafanyakazi wowote walioacha kuchangia
tangu litolewe jedwali la siku zilizopita, kwa kutaja
sababu za kuacha kuchangia.

(4) Pale ambapo chama kitaongeza michango yake au kama
kinataka kukusanya ada za ziada kutoka kwa wanachama wake,
mwayjiri atakubali kutekeleza alimradi chama kitoe taarifa ya siku
thelathini kwa maandishi kwenda kwa mwajiri na wanachama
wake, ambao michango yao itaisha kabla ya mwezi ambao
ongezeko au ada itaanza kutozwa.

(5) Mwajiri hatawajibika na ukusanyaji wa viporo vyovyote vya
michango isipokuwa kama viporo vilitokana na makosa ya
mwajiri.

(6) Mwanachama wa chama cha wafanyakazi anaweza
kubatilisha idhini iliyotajwa kwenye kifungu kidogo cha (1), kwa
kutoa maelekezo kwa maandishi kwenda kwa mwajiri na chama,
kwa kutoa taarifa ya siku thelathini. Mwajiri atapeleka kwenye
chama jedwali la mwezi unaofuata lililotajwa kwenye kifungu
kidogo cha (3) na nakala ya maelekezo yoyote yaliyopokelewa
ya kusitisha ukataji wa ada.
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KUINGIA ENEO LA MWAIJIRI

4. —(1) Maafisa wa chama, kutegemea masharti yote yanayohusu
muda na mahali ambapo panafaa na muhimu kulinda maisha au mali
au kuepuka kukatisha kazi bila sababu, wanaruhusiwa kufika kwenye
eneo la mwajiri -

(a) kusajili wanachama;

(b) kuwasiliana na wanachama;

(c) kukutana na wanachama katika kushughulika na
mwajiri;

(d) kufanya mikutano ya wafanyakazi kwenye maeneo ya
mwajiri;

(e) kuandaa upigaji kura zozote zilizo chini ya katiba ya
chama.

(2) Chama kinatakiwa kupata ridhaa ya menejimenti mapema,
kuitisha mikutano mikuu na wafanyakazi katika maeneo ya
waajiri. Maafisa wa chama lazima waitaarifu menejimenti
mapema kuhusu nia yao ya kutembelea eneo la mwayjiri.

(3) Mwajiri atakubaliana kimsingi kuandaa mahali kwa ajili ya
chama kuendesha shughuli zake. Taarifa za mipango hii
zitajadiliwa kati ya pande mbili, na makubaliano yoyote
yatawekwa katika maandishi. Ubao wa matangazo utawekwa
kwenye lango wanapoingilia wafanyakazi kwenye himaya ya
mwajiri, kwa ajili ya matumizi ya chama.

UTAMBUZI WA WAWAKILISHI WA CHAMA CHA
WAFANYAKAZI

5. —(1) Mwajiri atambue haki ya wawakilishi wa chama cha
wafanyakazi waliochaguliwa kwa kufuata katiba ya
chama na kulingana na kifungu kidogo cha (2) cha
mkataba huu, ya kuwakilisha maslahi ya wanachama
kwa kufanya kazi zilizoelezwa chini ya Kifungu cha
62(4) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini.

(2) Wawakilishi wote wa chama watatenda kwa namna ambayo
inajaribu kukuza malengo ya mkataba huu.

(3) Mwakilishi wa chama atatakiwa kupata idhini ya meneja,
mapema iwapo kazi za uwakilishi wa chama zitamfanya
mwakilishi aache kazi za kawaida. Idhini hii isiache kutolewa
bila sababu.
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(4) Kulingana na masharti ya mkataba huu, mwakilishi wa chama
wakati wote atatakiwa kufuata masharti ya ajira, na atatakiwa
kudumisha viwango vya nidhamu na utendaji wa hali ya juu
ambavyo vinatumiwa na waajiri wengine.

UCHAGUZI

6. —(1) Wawakilishi wa chama watachaguliwa kuwawakilisha
wanachama kwenye maeneo ya mwajiri kulingana na majimbo
yaliyopangwa kwenye kiambatisho A. Katiba ya chama itaongoza
uteuzi, uchaguzi na muda wa kuwa katika uongozi kwa wawakilishi
wa chama, alimradi wawakilishi wa chama waliochaguliwa wawe
wameajiriwa ndani ya kitengo cha majadiliano.

(2) Chaguzi zitafanyika wakati wa saa za kazi kwa kura za siri
kwenye majengo ya mwajiri. Mipango ya kuendesha chaguzi
itafanyika kwa makubaliano baina ya chama na menejimenti
kabla ya uchaguzi.

(3) Menejimenti inaweza kuangalia kura zinavyopigwa lakini
isiingilie kati kwenye uchaguzi wa wawakilishi wa chama.
Chaguzi zinaweza kuendeshwa na afisa wa chama au kiongozi
yeyote wa chama kama ilivyoelezwa kwenye katiba yake.

(4) Idadi ya wanawake wawakilishi wa chama cha wafanyakazi
iwe kubwa kulingana na kiwango cha uwakilishi wa wanawake
ndani ya kitengo cha majadiliano.

(5) Wakati wowote mwakilishi wa chama anapoacha nafasi
wakati akiwa katika madaraka, uchaguzi mdogo lazima ufanyike.
Mwakilishi wa chama aliyechaguliwa kuchukua nafasi ya mtu
huyo atakuwa madarakani kwa kipindi kisichoisha.

HAKI

7. —(1) Wawakilishi wa chama watakuwa na haki ya
kuwawakilisha wanachama wakati wa saa za kazi
kulingana na mkataba huu, bila kupoteza malipo au kuwa
na hofu ya kusumbuliwa. Wawakilishi wa chama
watakuwa na haki ya kupewa muda wa kutosha kufanya
kazi zilizoelezwa kwenye Kifungu cha 62(4) cha Sheria
ya Ajira na Mahusiano Kazini.

(2) Wawakilishi wa chama wanastahili kufanya mikutano na

wanachama kwenye majengo ya mwajiri wakati wa saa za kazi
mara moja kila mwezi na mkutano huo hautachukua zaidi ya saa
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moja. Wawakilishi wa chama watastahili kukutana kwa saa moja
wakati wa saa za kazi katika wiki inayotangulia kabla ya
mkutano, ili kujiandaa.

(3) Mwajiri atawapatia wawakilishi ofisi watumie kutimiza
majukumu yao kulingana na mkataba huu.

(4) Mwakilishi wa chama hatatakiwa kwenye shauri la
kinidhamu, isipokuwa kama taarifa imetolewa siku tano kabla
kwa maandishi.

LIKIZO

8. —(1) Kila mwakilishi wa chama atastahili kuchukua likizo yenye
malipo kwa shughuli ya chama ikijumuisha mafunzo, mikutano na
makongamano, kwa muda usiozidi siku ..... kwa mwaka, alimradi
uthibitisho wa chama kwa maandishi utolewe kueleza sababu za
likizo na idhini ya menejimenti iwe imetolewa kulingana na kifungu
kidogo cha (2). Likizo ya ziada inaweza kutolewa ama yenye malipo
au bila malipo au kwa makubaliano kati ya pande mbili.

(2) Wawakilishi wa chama wapate idhini ya maandishi kutoka
menejimenti kama wanataka kuchukua muda wa kupumzika
kulingana na kifungu kidogo cha (1), angalau siku tano kabla ya
tareche ambayo likizo inatakiwa, na ruhusa hii haitakataliwa bila
sababu.

MAFUNZO YA PAMOJA YA MAHUSIANO KAZINI

9. —(1) Mwajiri na chama wamekubaliana kimsingi kushirikiana
kutoa mafunzo ya mahusiano kazini kwa mameneja na wawakilishi
wa chama, na watakutana kujadili mafunzo hayo. Watajaribu
kukubaliana juu ya mada za kozi ya pamoja ya mahusiano kazini na
wawezeshaji watakaotumika.

KUTOA TAARIFA

10. —(1) Mwajiri atakipatia chama taarifa zote muhimu ambazo
zitakiruhusu chama kushiriki kikamilifu katika mashauriano na/au

majadiliano na kufanya kazi zake kulingana na mkataba huu.

(2) Maombi yoyote ya taarifa zitakazotakiwa na chama
yatafanyika kwa maandishi.

(3) Mwajiri hatakiwi kutoa taarifa ambazo —

(a) ni za upendeleo kisheria;

57



SHERIA YA AJIRA na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora)

T.S.Na. 42 (Linaendelea)

(b) hawezi kuzitoa bila kuvunja katazo lililowekwa kwake
na sheria yoyote au amri ya Mahakama;

(c) ni za siri na, kama zikitolewa, zinaweza kusababisha
madhara makubwa kwa mwajiriwa au kwa mwajiri; na

(d) ni taarifa binafsi zinazomhusu mwajiriwa, isipokuwa
kama mwajiriwa amekubali kwa maandishi kutolewa
kwa taarifa hizo.

MAJADILIANO NA MASHAURIANO

11. —(1) Mkutano baina ya wawakilishi wa Chama na menejimenti
ufanyike mara moja kila mwezi, alimradi kuwa huu unaweza
kubadilishwa kwa makubaliano baina ya pande mbili.

(a) madhumuni ya mikutano hii ni kuziwezesha pande mbili
kuwasiliana, kushauriana na kujadiliana juu ya masuala
yanayoathiri ajira za wanachama wa Chama.

(b) pande mbili hizi zitapeana taarifa angalau siku tano kabla
ya tarehe ya mkutano (isipokuwa kama wamekubaliana),
juu  ya masuala wanayotaka kuzungumzia, kwa
kuwezesha pande zote mbili kujiandaa vya kutosha kwa
ajili ya mkutano. Mwanzo wa kila mkutano, pande mbili
zitajadili na kujaribu kufikia makubaliano.

(c) mikutano itafanyikia katika himaya ya mwajiri na itaanza
wakati wa saa za kazi kawaida. Menejimenti itarekodi
kumbukumbu za mikutano na kuzisambaza ndani ya siku
tano baada ya mkutano, na kumbukumbu hizi
zitathibitishwa kwenye mkutano unaofuata.

(d) maafisa wa chama watastahili kuhudhuria mikutano hii,
alimradi taarifa kwa maandishi iwe imetolewa kwa
menejimenti mapema angalau kabla ya siku mbili.

(2) Majadiliano yatafanyika mara moja kwa mwaka kati ya chama
(kikiwakilishwa na maafisa wake na wawakilishi) na mwajiri,
isipokuwa kama kutakuwa na makubaliano baina ya pande mbili,
kwa madhumuni ya majadiliano juu ya mishahara na masharti
mengine muhimu ya ajira :-

(a) pande mbili zitakubaliana kuanza majadiliano ya
mishahara angalau miezi miwili kabla ya tareche ya
upitiaji wa kawaida wa mishahara kwa mwaka.

(b) pande mbili hizi angalau siku kumi kabla ya tarehe ya
mkutano wa mwanzo wa majadiliano (isipokuwa kama
wamekubaliana vinginevyo), =zitapeana taarifa kwa
maandishi za masuala wanayotaka kuyazungumzia,
hivyo kuwawezesha kujiandaa vya kutosha kwa
majadiliano.
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(c) majadiliano ya mwaka ya mshahara yatafanyika kwenye
eneo la Mwajiri na yataanza saa za kawaida za kazi.
Menejimenti itarekodi kumbukumbu za kila mkutano na
kuzigawa ndani ya siku tano baada ya mkutano, na
kumbukumbu hizi zitathibitishwa mkutano utakaofuata.

(3) Katika mikutano ya kila mwezi (kifungu kidogo cha (1) hapo juu)
na majadiliano ya mwaka ya mshahara (kifungu kidogo cha (2) hapo
juu), pande mbili zitakutana mara kwa mara watakavyokubaliana
utakapoonekana umuhimu wa kuangalia masuala hayo. Pande mbili
zitakubaliana kufanya kazi pamoja kuhakikisha kunakuwa na ufanisi
katika kuendesha mikutano hii. Makubaliano yoyote yaliyofikiwa
yatatolewa kwa maandishi na kutiwa saini na wawakilishi wa pande
mbili na yatakuwa yanafanya kazi kwa kipindi kilichoelezwa kwenye
makubaliano.

(4) Wawakilishi wa chama watatoa taarifa kwa wanachama juu ya
majadiliano na makubaliano yoyote yaliyofikiwa, kulingana na fungu
dogo la (2) la Makubaliano haya. Mikutano ya ziada ya kupeana
taarifa katika himaya ya kampuni inaweza kufanyiwa makubaliano
baina ya pande mbili. Nakala ya makubaliano yoyote yaliyofikiwa
baina ya pande mbili itundikwe kwenye ubao wa matangazo
uliorejelewa kwenye kifungu cha 4(3) cha Makubaliano, au
vinginevyo kama kuna makubaliano baina ya pande mbili. Mwajiri
ana haki ya kuwasiliana na wafanyakazi wake katika hatua yoyote.

(5) Pande mbili zitafanya juhudi zao zote kufikia mwafaka wakati wa
majadiliano kwa haraka na ufanisi iwezekanavyo. Pale ambapo
muafaka haukuweza kupatikana au haukuhitimishwa ndani ya
mikutano isiyopungua miwili, upande wowote unaweza kutangaza
mgogoro kulingana na ibara ya 12 hapo chini, hata hivyo pande mbili
zinaweza kukubaliana kuendelea kukutana bila kutangaza mgogoro,
licha ya mikutano miwili au zaidi kuwa imefanyika.

TARATIBU ZA KUSHUGHULIKIA MIGOGORO

12. —(1) Mwajiri na Chama watajadiliana kwa nia njema na kufanya
juhudi zao zote kufikia suluhisho la pamoja linalokubalika kwa
migogoro yote ambayo itatokea baina yao, na watashauriana wakati
watakapotarajia kuwa migogoro inaweza kutokea. Watakubaliana
kutumia taratibu hizo hapo chini katika jaribio la kusuluhisha
migogoro ambayo itajitokeza kwa majadiliano kulingana na ibara hii.

(2) Upande wowote unaweza kuutangazia mgogoro kwa

maandishi upande mwingine, kwa kueleza aina ya mgogoro na
kupendekeza njia ya kusuluhisha.
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(3) Upande utakaopokea azimio la mgogoro kulingana na ibara
ndogo ya (2), ndani ya siku tano utajibu kwa maandishi, kueleza
uelewa wake wa aina ya mgogoro na kupendekezo namna ya
kusuluhisha.

(4) Ndani ya siku kumi tangu kutangazwa mgogoro au tarche
walizokubaliana kwa pamoja, mkutano utaitishwa baina ya pande
mbili ili kujaribu kusuluhisha mgogoro. Mikutano zaidi inaweza
kufanyika kwa makubaliano ya pamoja baina yao na pande mbili
zitafanya juhudi zao zote kusuluhisha mgogoro.

(5) Pande mbili zinatambua majukumu yao kwa kuzingatia ibara
ya 13 kupunguza uwezekano wa mgomo kutokea na zitajaribu
kufikiri kupeleka mbele migogoro ambayo haijatatuliwa kwa ajili
ya usuluhishi, uamuzi (uwe wa kulazimisha au wa ushauri), au
njia nyingine inayofaa kusuluhisha mgogoro.

(6) Pamoja na yote yaliyo ndani ya Mkataba huu, upande wowote
unaweza kutumia taratibu za Kisheria kutatua mgogoro —

(a) kama majadiliano yameshindikana na pande zote
zimekubaliana kutumia taratibu hizo; au

(b) tangu mgogoro utangazwe, pande mbili zimekutana
angalau mara mbili au siku kumi na tano zimepita, na
makubaliano bado hayajafikiwa; au

(c) kama wupande mwingine umekiuka wajibu wake
kulingana na masharti ya Mkataba au sheria.

(7) Pande mbili zitafanya juhudi zao zote kusuluhisha migogoro
baina yao bila kupelekana mbele ya Sheria. Hata kama chombo
cha kusuluhisha mgogoro katika Sheria kimeombwa. Pande mbili
zinaweza kuendelea kukutana katika jaribio la kusuluhisha
mgogoro.

MIGOMO NA KUWAFUNGIA NJE WAFANYAKAZI KUINGIA

MAHALI PA KAZI
13. —(1) Mwajiri na chama wamekubaliana kuwa hawatasababisha,
hawatashiriki au kuunga mkono mgomo, bila kwanza kufanya
majadiliano na kufuata taratibu za kusuluhisha mgogoro katika
mkataba huu na baadaye kufuata masharti ya Sheria. Kwa
madhumuni ya mkataba huu, “mgomo” una maana mgomo au
kuwafungia nje wafanyakazi kuingia kazini kama ilivyoelezwa katika
Sheria.

(2) Chama kinaahidi kuchukua hatua zote muhimu kuhakikisha

kuwa maafisa na wanachama wake hawavunji masharti ya
mkataba huu, na mwajiri vilevile anaahidi kuchukua hatua zote
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muhimu kuhakikisha kuwa menejimenti yake haivunji masharti
ya mkataba huu. Pande zote mbili zinakubali kuchukua hatua
muhimu kurekebisha uvunjaji wowote unaoweza kutokea.

(3) Upande wowote utastahili kutumia haki zake za
kushughulikia mwenendo mbaya au vitendo vya jinai au uvunjaji
mkubwa wa mkataba huu wakati wa mgomo.

(4) Pale ambapo chama kitashiriki kwenye mgomo kulingana na
Sehemu ya VII ya Sheria

(a) kitawaruhusu wafanyakazi wasiogoma kuendelea na
kazi bila kuingilia kati isivyo halali;

(b) kitamruhusu mwajiri kuendelea na shughuli zake za
kawaida, pamoja na wafanyakazi, wateja, wasambazaji
na watu wengine kuingia na kutoka kwenye majengo

ya mwajiri;

(c) kisiwaogofye, kisiwatishie au kuwasumbua
wafanyakazi wowote wasiogoma au watu wengine
wowote.

(5) Chama na/au wanachama wake, wakati wa mgomo,
wataondoka kwenye majengo ya mwajiri mara moja kama
wakitakiwa kufanya hivyo na mwajiri. Chama na/au wanachama
wake hawatashikilia kinyume na sheria majengo ya mwajiri.

(6) Pande mbili zimekubaliana kuwa mawasiliano yaendelezwe
kati ya mwajiri na chama wakati wa mgomo. Kwa madhumuni
haya, mwajiri na chama, ndani ya saa 24 tangu kupata taarifa
yoyote ya mgomo watapeana ushauri kila mmoja juu ya majina
na namba za simu za wawakilishi wao kamili ambao
watapatikana wakati wote mgomo wowote utakapotokea.

(7) Pale ambapo wanachama watashiriki kwenye mgomo
kinyume na mkataba huu au Sheria ya Ajira na Mahusiano
Kazini, 2004 basi yafuatayo yatafanyika —

(a) mwajiri atakishauri chama mapema iwezekanavyo, na
atakipatia chama fursa ya kurekebisha kosa;

(b) mwajiri anaweza kutoa kauli ya mwisho kwa masharti
yaliyo wazi na yasiyo na utata, kueleza nini kinatakiwa
kutoka kwa wafanyakazi husika na adhabu gani itolewe
kama hawatekelezi kauli ya mwisho. wafanyakazi
wapatiwe muda wa kutosha kutafakari kauli ya mwisho
na kuijibu.
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(8) Pale ambapo itatokea migomo kujirudia au kuwa ya vipindi,
au kama hali ilivyo inaonyesha kwamba mwajiri hawezi
kutegemewa kufanya hivyo, mwajiri hatatakiwa kufuata masharti
yaliyowekwa kwenye ibara ya 9(7).

(9) Pale ambapo upande mmoja utasababisha, utashiriki au
kuunga mkono mgomo ambao si halali au kwenda kinyume na
mkataba huu, upande mwingine utakuwa na haki ya kutumia njia
yoyote halali kulinda maslahi yake.

UVUNIJAIJI NA USITISHAJI WA MKATABA
14. —(1) Mkataba huu utaanza kufanya kazi tarehe ya kutiwa saini.

(2) Mkataba huu unaweza kusitishwa kama ifuatavyo :-

(a) baada ya kuisha miezi mitatu ya kalenda tangu upande
wowote kutoa taarifa ya maandishi ya kusitisha mkataba;
au

(b) kama mwajiri ametoa taarifa kwa maandishi kwenye
Chama ambacho wawakilishi wake wanaweza kuwa
wamepungua chini ya asilimia hamsini ya kitengo cha
majadiliano, na chama kimeshindwa kuthibitisha
wanachama kuwa zaidi ya asilimia hamsini ndani ya
miezi mitatu ya kalenda, mwajiri atastahili kuvunja
mkataba huu mara moja kwa kukipatia chama taarifa
kwa maandishi.

(3) Iwapo upande mmoja (upande wenye kosa) utashindwa
kutimiza jukumu lake lolote kulingana na mkataba huu na
baadaye kushindwa kurekebisha kosa ndani ya siku tano baada
ya kupokea taarifa kwa maandishi juu ya kosa kutoka upande
mwingine (upande ulioudhiwa), upande ulioudhiwa utastahili
kupeleka mgogoro kwenye Tume ili uweze kusuluhishwa. Iwapo
usuluhishi hautafanikiwa, upande wowote unaweza kupeleka
mgogoro kwenye Mahakama ya Kazi.

ANWANI NA TAARIFA

13. —(1) Kwa madhumuni ya Mkataba huu, utoaji wa taarifa na
ushughulikiaji wa mambo ya kisheria, ikijumuisha maombi ya
kufanya mikutano, pande mbili zinaweza kuchagua mahali ambapo
nyaraka zitakuwa zinahifadhiwa.

MWAIJIRI ..ot CHAMA ..o
(2) Pande mbili zinaweza wakati wowote kubadili anwani zao

zilizotajwa kwa kutoa taarifa kwa maandishi, mradi ijumuishe
anwani ya mahali ambapo nyaraka zitahifadhiwa.
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(3) Waraka wowote uliotolewa kulingana na Mkataba huu
utakabidhiwa mikononi, utatumwa kwa posta, au utatumwa kwa
faksi. Kama utatumwa kwa rejesta, itachukuliwa kuwa
umepokelewa siku ya saba baada ya kutumwa.

KWA UJUMLA

16. —(1) Ulegevu au udekezaji wowote utakaofanywa na mwajiri au
chama kwa ajili ya upande mwingine hauuondolei upande haki zake
chini ya mkataba huu.

(2) Mkataba huu ni mkataba baina ya pande mbili na hakuna
marekebisho yoyote yatakayokuwa yanashurutisha isipokuwa
kama marekebisho hayo yatawekwa kwa maandishi na kutiwa
saini na pande zote mbili.

Umetiwa tarehe katika ........... leo sikuya ........... ya MWEZI .c.eeennn..

MASHAHIDI:

L e
Kwa ajili ya na kwa niaba ya

Chama
2.

MASHAHIDI:

L e
Kwa ajili ya na kwa niaba ya

Mwajiri
2.

Maelezo lazima yaingizwe
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Fomu Na. ........

MWONGOZO WA SERA NA TARATIBU ZA KUSHUGHULIKIA
NIDHAMU, KUKOSA UWEZO NA KUTOHITAJIKA

UTANGULIZI

1. «(1) Madhumuni ya mwongozo huu ni kutoa taratibu halali
zitakazotumika -

(a) kama utendaji wa mwajiriwa haufai;

(b) kama mwajiriwa hana uwezo wa kutoa huduma
zinazoridhisha kutokana na ugonjwa, kuumia au utendaji
mbovu wa kazi; au

(c) katika masuala ya kutohitajika.

(2) Wafanyakazi wanatarajiwa kutimiza majukumu yao
ipasavyo na kutenda ipasavyo ili kila tendo wakati wote
lifanyike kulingana na sera na kanuni zilizopo ndani ya shirika.

(3) Mwayjiri atachukua hatua za nidhamu inapowezekana katika
kurekebisha, na kuhakikisha kuwa wafanyakazi wanafuata
kanuni na sera zinazotawala ajira yao.

(4) Utaratibu huu umetumika kama mwongozo na utumike
katika makosa maalum ambayo hayajaclezwa katika kanuni
hizi kwa njia inayoweza kubadilika. Menejimenti inaweza
kuukwepa katika mazingira fulani kama kosa hilo halijatajwa
kwenye Kanuni.

(5) Mwongozo huu hauelezi taratibu za kufuatwa kama
utatokea mgomo usio halali. Hatua hiyo lazima ichukuliwe
kulingana na sheria na Kanuni zinazotumika.

KUTOA USHAURI NA ONYO KWA MDOMO

2. —(1) Madhumuni ya msingi ya hatua za kushughulikia nidhamu ni
kurekebisha tabia za wafanyakazi ili kuhakikisha kuwa wanakuwa na
tabia zinazokubalika. Njia ya msingi ya kufanikisha lengo hili ni
kuwapatia ushauri wafanyakazi utakaotolewa na wasimamizi au
mameneja, ambao watawafafanulia wafanyakazi wanatarajiwa
kufanya nini. Kama hili halikufanikisha malengo yaliyokusudiwa,
itabidi kuchukua hatua kali zaidi.

(2) Pale ambapo mwajiriwa atafanya kosa dogo au kufanya

kazi kwa ubora wa chini, hatua za kuchukua itakuwa onyo kwa
mdomo ikifuatiwa na maelekezo kutoka kwa meneja wa

64



SHERIA YA AJIRA na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora)

T.S.Na. 42 (Linaendelea)

mwajiriwa arekebishe tabia. Maonyo haya ni pamoja na hatua
za kurekebisha zisizo rasmi na hazitaingizwa kwenye faili
binafsi la mwajiriwa.

ONYO KWA MAANDISHI

3. —(1) Onyo kwa maandishi linaweza kutolewa na msimamizi au
meneja, kama utendaji kazi au tabia ya mwajiriwa haijabadilika
kufuatia ushauri na onyo kwa mdomo au kama tabia mbaya au
utendaji wa kazi unahitaji kuchukuliwa hatua badala ya onyo kwa
mdomo.

(2) Meneja amtaarifu  mwajiriwa sababu za hatua
iliyochukuliwa, na kumpatia mwajiriwa fursa ya kujieleza.
Wakati wa mchakato huu, mwajiriwa anaweza kuwa na
mwakilishi  aliyeteuliwa  kuhudhuria.  Mchakato  huu
usichukuliwe kama usikilizaji wa shauri rasmi.

(3) Baada ya kufikiria maelezo yaliyotolewa, Meneja aamue
kama atampatia au hatampatia mwajiriwa onyo kwa maandishi.
Onyo lolote litolewe kwa mwajiriwa binafsi na kulingana na
fomu iliyoandaliwa, na nakala ya fomu iliyojazwa apatiwe
mwajiriwa.

(4) Pale ambapo mwajiriwa ataona ameonewa kwa kupewa
onyo kwa maandishi, anaweza kujaza sehemu ya rufaa kwenye
nakala ya mwajiriwa ya onyo ndani ya siku tano za kazi baada
ya kupokea, na kumpatia Meneja aliyetoa onyo.

(5) Rufaa ipelekwe katika ngazi ya juu ya menejimenti juu ya
ngazi ya meneja aliyetoa onyo.

(6) Meneja anayeangalia rufaa aangalie maelezo ya maandishi
yaliyo kwenye fomu na anaweza kuzungumza na watu
wanaohusika kuchukua taarifa za ziada, lakini lisifanyike
shauri rasmi.

(7) Meneja anayeangalia rufaa yeye mwenyewe amshauri
mwajiriwa juu ya matokeo ya rufaa ndani ya siku tano za kazi
kutoka siku ilipopokelewa. Meneja arekodi matokeo ya sehemu
husika ya fomu halisi ya onyo na nakala ya mwajiriwa na
kumrudishia mwajiriwa.

USIKILIZAJI WA SHAURI LA UTOVU WA NIDHAMU

4. —(1) Meneja mwandamizi ateuliwe kama mwenyekiti kuitisha
shauri iwapo itatokea —
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(a) tabia mbaya kuendelea ikifuatiwa na onyo kwa
maandishi; au

(b) maonyo mbalimbali kwa maandishi yatatolewa kwa
makosa mbalimbali; au

(c) tuhuma =za makosa makubwa kama vile yale
yaliyorejelewa kwenye Kanuni zinazohusu kuachisha
kazi, na ambazo zenyewe zinahalalisha kutolewa onyo la
mwisho kwa maandishi au kufukuzwa kazi.

(2) Mwenyekiti wa shauri lazima asiwe na upande wowote na
kama ikiwezekana, awe amewahi kushiriki katika masuala
yanayosababisha kufunguliwa shauri. Katika mazingira husika,
meneja mwandamizi kutoka ofisi nyingine anaweza kuwa
mwenyekiti.

(3) Mwajiriwa ashauriwe kwa maandishi kuhusu tuhuma na
muda na tareche ya shauri ipendekezwe, kwa kumpatia
mwajiriwa fursa ya kutosha kujiandaa kwa shauri.

(4) Mwajiriwa afahamishwe haki yake ya kumchagua
mwajiriwa mwingine atakayemwakilisha kwenye shauri ili
kutoa msaada. Mwajiriwa anayetoa msaada anaweza kuwa
mwakilishi wa chama cha wafanyakazi.

(5) Mwajiriwa na mwakilishi au wawakilishi wanastahili
kuwepo wakati wote katika shauri na wapatiwe taarifa kuhusu
masuala ya shauri dhidi ya mwajiriwa. Mkalimani atatolewa na
mwajiri, ikibidi.

(6) Mwakilishi wa menejimenti awasilishe shauri kwa kueleza
tuhuma dhidi ya mwajiriwa na mwajiriwa apatiwe fursa ya
kujibu tuhuma na pande zinazosikiliza zipatiwe haki ya kuita
mashahidi na kuwauliza maswali mashahidi wowote walioitwa
na upande mwingine.

(7) Baada ya kusikiliza ushahidi, mwenyekiti atoe uamuzi kwa
kuzingatia ulinganifu wa welekeo kama iwapo mwajiriwa
ametenda kosa analotuhumiwa nalo au hakutenda. Pale ambapo
mwenyekiti atashindwa kutoa uamuzi, mwajiriwa aondolewe
hatia ya kosa.

(8) Suala la hatia na adhabu itakayotolewa liangaliwe tofauti na
mwajiriwa au mwakilishi wake anastahili kutoa maelezo
kuhusiana na adhabu husika. Sababu za kupunguza na
kuongeza adhabu zitakazoangaliwa ni pamoja na —
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(a) Uzito wa kosa na uwezekano wa kurudia;

(b) hali ya mwajiriwa (pamoja na hali binafsi, muda
aliofanya kazi na rekodi ya utovu wa nidhamu siku za
nyuma);

(c) aina ya kazi ya mwajiriwa (pamoja na kuangalia afya na
usalama); na

(d) mazingira ya uhalifu wenyewe.

(9) Mwenyekiti amjulishe mwajiriwa matokeo ya shauri
mapema iwezekanavyo, lakini si zaidi ya siku tano za kazi
baada ya shauri, kwa kutoa sababu za uamuzi kwa ufupi.
Mwenyekiti atie saini fomu ya adhabu na kumpatia nakala
mwajiriwa.

(10) Pale ambapo mwajiriwa amepatiwa onyo la mwisho kwa
maandishi, ielezwe wazi kuwa akifanya kosa lolote
linalofanana na hilo wakati onyo la mwisho kwa maandishi
likiwa limetolewa, itasababisha kufutiwa ajira. Katika
mazingira sahihi mwenyekiti anaweza kutoa onyo la mwisho
kwa urefu, ambalo linaeleza kuwa likitendeka kosa jingine la
aina yoyote wakati onyo la mwisho likiwa linafanya kazi,
linaweza kusababisha kusitishwa kwa ajira.

(11) Usitishaji wa ajira utafanyika tu kama itatokea kufanyika
makosa makubwa au kurudiwa kwa mwenendo mbaya, wakati
mwajiri anaporidhika na kuamua kuwa mwenendo wake
umefanya uhusiano katika ajira kushinda kuvumilika. Wakati
wa kufikiri kama kusitisha ajira kutokana na mwenendo mbaya
ni halali, mwenyekiti azingatie yafuatayo —

(a) Kama mwajiriwa alivunja kanuni au kiwango
kinachosimamia mwenendo unaohusiana na ajira;
(b) Kama kanuni au kiwango hicho kilichovunjwa kilikuwa

(i)  na msingi;
(i)  kipo wazi na kisicho na utata;
(iii)) kinajulikana, au kinaweza kuwa kilikuwa
kinajulikana, kwa wafanyakazi;
(iv) kilitumika wakati wote; na
(v) kosa ni kubwa kiasi cha kuhalalisha kufukuzwa
kazi.
(12) Mwajiriwa anaweza kukata rufaa dhidi ya matokeo ya
shauri kwa kujaza sehemu husika ya nakala ya fomu ya adhabu
na kumpatia mwenyekiti ndani ya siku tano za kazi tangu
apatiwe adhabu, pamoja na maelezo kwa maandishi anayotaka
kutoa mwajiriwa. Mwenyekiti ndani ya siku tano za kazi
lazima apeleke suala hilo kwa kiongozi wa juu yake, pamoja na
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ripoti kwa maandishi ikitoa muhtasari wa sababu za adhabu
iliyotolewa. Mwajiriwa anayekata rufaa lazima apatiwe nakala
ya ripoti hii.

(13) Meneja anayeshughulikia rufaa lazima azingatie nyaraka
zilizotolewa. Kila rufaa haitakiwi kuwa usikilizaji wa shauri
lililopo bali lazima ilenge kwenye sababu za rufaa na kuamua
kwa kuzingatia maelezo maandishi yaliyotolewa kwa
maandishi. Meneja anayeangalia rufaa hata hivyo anaweza
kupanga kusikiliza rufaa ili kuangalia ushahidi na hoja
zinazohusu rufaa, katika tukio hili mwajiriwa anaweza
kusaidiwa na mwakilishi.

(14) Meneja anayeshughulikia rufaa lazima arekodi matokeo
ya rufaa kwenye sehemu husika ya fomu halisi ya adhabu na
kumrudishia mwajiriwa.

(15) Mwajiriwa anayetaka kutoa changamoto kwa matokeo ya
rufaa, anaweza kutumia njia za usuluhishi zilizo kwenye Sheria
ya Ajira na Mahusiano Kazini. Muda wa kutumia haki hii
utaanza pale mwajiriwa anaposhauriwa juu ya matokeo ya
rufaa.

KUSIMAMISHA KAZI

5. (1) Katika mazingira ya mwenendo mbaya au kushindwa
kazi, meneja mwandamizi anaweza kumsimamisha kazi
mwajiriwa  akisubiri  kuhojiwa.  Mwajiriwa  anaweza
kusimamishwa kazi kama kuwepo kwa mwajiriwa huyo
kutaharibu uchunguzi wa kosa analotuhumiwa nalo au kama
kuwepo kwa mwajiriwa kutaleta ugumu mahali pa kazi.
Mwajiriwa ambaye amesimamishwa kazi na menejimenti chini
ya mazingira haya lazima alipwe mshahara kamili kwa kipindi
alichosimamishwa.

(2) Menejimenti, inaweza katika mazingira muafaka na kwa
ridhaa ya mwajiriwa, inaweza kumsimamisha mwajiriwa bila
malipo kwa muda usiozidi siku thelathini, kama hatua ya
kushughulikia nidhamu. Kusimamishwa huku kutafuatwa na
onyo la mwisho kwa maandishi, ambalo litafanya kazi kuanzia
mwajiriwa anapoanza kazi. Kusimamishwa bila malipo itumike
kwa makosa ambayo yanahalalisha adhabu kali zaidi ya onyo
la mwisho kwa maandishi, lakini iwapo uhusiano kazini
haujavunjika kabisa.
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(3) Mwajiriwa apewe taarifa kwa maandishi ya kusimamishwa,
kazi ambayo itaeleza kwa ufupi sababu za kusimamishwa na
masharti yoyote yaliyotolewa.

KUKOSA UWEZO: UTENDAJI MBOVU WA KAZI

6. —(1) Katika masuala ya tuhuma za utendaji mbovu wa kazi
unaofanywa na mwajiriwa, Meneja amshauri mwajiriwa kwa
kubainisha na kuchambua tatizo. Mwajiriwa apatiwe fursa ya
kujieleza kutokana na utendaji mbovu.

(2) Pale ambapo Meneja anaamini kuwa ni suala linalohusu
mwenendo mbovu, suala hilo lishughulikiwe kulingana na
taratibu zilizotajwa katika Kanuni.

(3) Pale ambapo Meneja anaamini kuwa ni suala linalohusu
kukosa uwezo kwa upande wa mwajiriwa husika, mchakato wa
majadiliano na ushauri baina ya menejimenti na mwajiriwa
ufanyike katika jaribio la kurekebisha tatizo. Mchakato
unaweza  kujumuisha tathmini, mafunzo, maelekezo,
mwongozo au ushauri na utoe muda wa kutosha kwa ajili ya
marekebisho.

(4) Pale ambapo mwajiriwa ataendelea kuwa na utendaji
usioridhisha, mwajiri amwonye mwajiriwa kuwa ajira inaweza
kusitishwa kama hatajirekebisha. Fursa ya kujirekebisha
inaweza kutolewa kama —

(a) mwajiriwa ni meneja au mwajiriwa ni mwandamizi
ambaye maarifa na uzoefu unamhalalisha kuamua kama
anatimiza viwango vilivyowekwa na mwajiri; au

(b) kiwango cha ujuzi wa kitaalamu ambacho kinahitajika ni
cha juu mno kiasi kwamba madhara ya kuwa chini ya
kiwango hicho cha juu ni makubwa kiasi kwamba hata
tukio pekee la kushindwa kufikia kiwango linaweza
kuhalalisha kuachishwa kazi.

(5) Kabla ya kutoa uamuzi wa kusitisha ajira ya mwajiriwa
kutokana na utendaji mbovu, menejimenti iitishe kikao na
mwajiriwa, ambaye ataruhusiwa kuwa na mwajiriwa
mwenzake au mwakilishi wa chama cha wafanyakazi kuwepo
kutoa msaada. Kwenye kikao, menejimenti itoe sababu za
hatua kuchukuliwa na kuwapatia ruhusa mwajiriwa na
mwakilishi kutoa maelezo, kabla ya kutoa uamuzi.
Menejimenti izingatie maelezo yote yatakayotolewa na kama
haya hayakubaliki, ieleze kwa nini. Matokeo ya kikao
yawasilishwe kwa mwajiriwa pamoja na sababu kwa ufupi.
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(6) Wakati wa kuamua kama kumwachisha kazi kwa sababu ya
kukosa uwezo kutokana na utendaji mbovu wa kazi ni halali,
menejimenti izingatie yafuatayo —

(a) iwapo mwajiriwa ameshindwa kufikia viwango vya
utendaji au la;

(b) mwajiriwa atakuwa ameshindwa kufikia viwango
vilivyotakiwa, kama —

(i) mwajiriwa alikuwa anajua au anaelekea kujua,
kuhusu viwango;

(i) viwango vya utendaji ni vya wastani;

(i) mwajiriwa alipewa fursa ya kutosha kufikia
viwango na sababu za kushindwa kufikia viwango;
na

(iv) kufukuzwa kazi ilikuwa adhabu sahihi.

KUKOSA UWEZO WA KUFANYA KAZI: UGONJWA NA
KUUMIA

7. —(1) Ikitokea tuhuma za kukosa uwezo kwa mwajiriwa kutokana
na ugonjwa au kuumia, Meneja amwone mwajiriwa kubaini na
kuchanganua tatizo. Meneja afuate maoni ya mtaalamu wa tiba
aliyesajiliwa katika kuamua sababu na kiwango cha kukosa uwezo na
kama ni hali ya muda au ya kudumu.

(2) Pande mbili hizi zifanye juhudi zao zote wakati wa
mchakato huu kukubaliana juu ya suluhisho la tatizo.
Izingatiwe kiwango cha hali ya kukosa uwezo na kama ni hali
ya muda au ya kudumu, na njia mbadala za kuachisha kazi
ziangaliwe.

(3) Kabla ya kutoa uamuzi wa kumwachisha kazi mwajiriwa
kutokana na ugonjwa au kuumia, menejimenti ifanye kikao na
mwajiriwa, ambaye ataruhusiwa kuwa na mwajiriwa
mwenzake au mwakilishi wa chama cha wafanyakazi
kuhudhuria ili kutoa msaada. Katika kikao hiki, menejimenti
iangalie maelezo yote yaliyotolewa na kama hayatakubaliwa
ieleze kwa nini. Matokeo ya kikao yawasilishwe kwa
mwajiriwa kwa maandishi, pamoja na sababu kwa ufupi.

(4) Wakati wa kufikiria kama kumwachisha kazi kutokana na
ugonjwa au kuumia ni halali, menejimenti izingatie yafuatayo

(a) iwapo mwajiriwa anaweza kufanya kazi; na
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(b) kama mwajiriwa hana uwezo —
(i) kiwango ambacho mwajiriwa hawezi kufanya kazi;
(i1)) kiwango ambacho mazingira ya kazi ya mwajiriwa
yanaweza kurekebishwa kumudu ulemavu au
ikiwezekana, kiwango ambacho kazi za mwajiriwa
zinaweza kurekebishwa; na
(iii) upatikanaji wa kazi au ajira mbadala.

KUTOKUKIDHI MATAKWA YA KAZI

8. —(1) Kutokukidhi matakwa ya kazi kunaweza kuwa sababu ya
kuachishwa kazi. Kuna aina mbili za kutokukidhi matakwa ya kazi —
(a) kutokukidhi matakwa ya kazi kwa mwajiriwa katika kazi
yake kutokana na sifa au tabia yake; na
(b) Kutokukidhi matakwa ya kazi kwa mwajiriwa katika
mazingira yake ya kazi, kwa hali hiyo ana uhusiano
mbaya na wafanyakazi wenzake, wateja au watu
wengine ambao ni muhimu kwa bishara.

(2) Kutokukidhi matakwa ya kazi ni suala linaloshughulikiwa
kwa misingi iliyo sawa na kukosa uwezo kwa utendaji mbovu
wa kazi.

(3) Hatua zinazotakiwa kufuatwa katika Ibara ya 6 zinatumika,
zinasomeka pamoja na mabadiliko yanayotakiwa na muktadha.
Hasa, mwayjiri anatakiwa —

(a) kurekodi matukio ya kwenda kinyume na kazi ambayo
yanasababisha kutokea kwa matatizo halisi au vurugu; na

(b) kumwonya na kumshauri mwajiriwa kabla ya
kumwachisha kazi. Hii ijjumuishe kumshauri mwajiriwa
juu ya vitendo ambavyo vimekuwa vikiathiri vibaya
mwenendo  wake na hatua za  kurekebisha
zilizopendekezwa.

(4) Kabla ya kumwachisha kazi kwa sababu hii, mwajiri
ampatie mwajiriwa fursa ya kutosha —

(a) kufikiri na kujibu tuhuma za kutokukidhi matakwa ya
kazi;

(b) kuondoa mambo yanayosababisha kutoelewana; au

(c) kupendekeza njia mbadala ya kuachishwa kazi.
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MASHARTI KWA UJUMLA:

9. —(1) Hatua ya nidhamu irekodiwe kwenye fomu maalum. Saini ya
mwajiriwa kwenye fomu yoyote haitamaanisha kuwa amekubali kosa
bali ni uthibitisho kuwa mwajiriwa amepokea fomu.
(2) Maonyo kwa maandishi na maonyo ya mwisho kwa
maandishi yahifadhiwe kwenye faili binafsi la mwajiriwa na
yataendelea kutumika kwa miezi sita.

(3) Iwapo mwajiriwa au mwakilishi wake bila sababu atapinga
au kuchelewesha utekelezaji wa michakato iliyoelezwa kwenye
Kanuni, menejimenti ina haki ya kuendelea bila wao kuwepo.

(4) Viwango vya uwajibikaji kwa ajili ya kusimamia nidhamu
kama ilivyooneshwa kwenye Kanuni vinaweza kutofautiana
katika matukio mameneja waandamizi wanapochukuliwa hatua
za nidhamu. Mameneja waandamizi husika watumike kwa
madhumuni haya, na kupewa uzito katika mazingira fulani ya
kuingiza watu kutoka nje kufanya kazi kama vile kusimamia
mahojiano yanayowajumuisha mameneja waandamizi.

(5) Inatambulika kuwa mwenendo mbaya wa mwajiriwa katika
mazingira fulani unaweza kusababisha shauri la jinai
kufunguliwa dhidi ya mwajiriwa (k.m. matukio ya wizi au
mashambulizi). Tofauti iliyo wazi iwekwe kati ya mashauri ya
jinai na mashauri ya ndani ya nidhamu. Hatua za kurekebisha
nidhamu zichukuliwe na kuamuliwa kwa haki, bila kujali
mchakato na matokeo ya mashauri ya jinai yaliyofunguliwa.

UTARATIBU WA KUCHUKUA HATUA ZA NIDHAMU

Utaratibu huu wa kuchukua hatua za nidhamu utatumika kwa
wafanyakazi wote na ni mwongozo kwa ajili ya kuchukua
hatua sahihi za nidhamu. Hivyo, utaratibu huu hauipunguzii
menejimenti haki ya kuuacha kutegemeana na mazingira ya
kila tukio unalokusudia kulifanikisha kulibadili na kufuata
taratibu; na kuhakikisha haki katika kuchukua hatua za
nidhamu.

Orodha ya makosa si kamili na mwajiri anaweza kumchukulia
hatua ya nidhamu mwajiriwa yeyote kwa nia njema hata kama
kosa fulani linaweza kuwa halikuelezwa katika utaratibu huu.

Adhabu zinahusu kufanya kosa pekee. Kuwepo kwa maonyo

yaliyotangulia na sababu nyingine zizingatiwe katika kuamua
juu ya hatua sahihi za nidhamu.
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MAKOSA AMBAYO YANAWEZA KUTOLEWA
MAONYO

UTORO

1. Kuchelewa kazini, kuondoka kazini bila ruhusa au makosa
ya jumla ya kufuata muda.

2. Kutokuwepo kazini bila ruhusa au bila sababu ya kuridhisha
kwa muda usiozidi siku tano za kazi.

MAELEKEZO

3. Kushindwa kutekeleza maelekezo ya msingi ya mwajiri.
UTENDAJI WA KAZI

4. Utendaji mbovu wa kazi bila sababu zinazokubalika.

5. Kufanya kazi binafsi ambayo haijaruhusiwa au masuala ya
mabhali pa kazi.

MALI

6. Kusababisha uharibifu wa mali ya mwajiri au mali nyingine
(k.m. mali ya mwajiriwa mwingine, mteja, au mwanajamii),
ama kwa uzembe au kushindwa kufuata maelekezo.

7. Matumizi mabaya au kutupa mali ya mwayjiri.

TABIA

8. Tabia isiyokubalika dhidi ya wateja, wafanyakazi wenza au
wanajamii.

JUMLA

9. Makosa ya jumla na uvunjaji wa kanuni za mwajiri/taasisi
MAKOSA AMBAYO YANAWEZA KUSABABISHA
UVUNJAIJI WA KANUNI YANAYOWEZA
KUSABABISHA MFANYAKAZI KUACHISHWA KAZI
UTORO

1. Kutokuwepo sehemu ya kazi bila ruhusa au kutokuwa na
sababu za kuridhisha kwa zaidi ya siku 5 za kazi.
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KUTOTII UONGOZI

2.

Kutenda kosa au kurudia kitendo cha kutotii uongozi
wakati wa saa za kazi dhidi ya mwajiri huyo.

UTENDAJI WA KAZI USIORIDHISHA

3. Kuwa na tabia inayojirudia mara kwa mara ya kutokufanya
kazi inayoridhisha.

4. Kuwa na tabia ya utendaji wa kazi isiyokubalika na
kufanya kazi chini ya kiwango kwa wastani wa maonyo ya
maandishi mara mbili.

5. Kutokuwa mwaminifu au uvunjifu wowote mkubwa wa
uaminifu.

6. Kutokuwa na uwezo wa hali ya juu au upungufu wowote
katika kutenda kazi.

7. Kutokuwa na ujuzi ambao mfanyakazi alionyesha kuwa
anao au kwa namna nyingine alikiri kuwa anao.

MALI

8. Kusababisha uharibifu mkubwa wa mali (iliyopo na
itakayokuwepo baadaye) au upotevu wa mali yoyote ( k.
m. mali za watumishi wengine au wateja) ama kwa uzembe
au kwa uharibifu wa makusudi.

9. Wizi au kuwa na mali ya mwajiri bila ya kuwa na kibali

chake au mali nyangine yoyote ( k. m. Mali za
wafanyakazi wengine au wateja).

10. Kughushi au kutumia vibaya fedha ya mwajiri.

TABIA

11. Tabia isiyokubalika dhidi ya wateja, wafanyakazi wenza au

wanajamii.

12. Kuwa katika hali ya ulevi au madawa ya kulevya wakati wa

kazi au kutumia kilevi au madawa ya kulevya wakati wa
kazi.

74



SHERIA YA AJIRA na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora)

T.S.Na. 42 (Linaendelea)

JUMLA

13. Makosa mengine yenye uvunjifu mkubwa wa kanuni za
taasisi/mwajiri au sera ambayo itakuwa na madhara
yasiyorekebishika katika mahusiano ya kazi.

14. Makosa ya jinai yanayoweza kuwa na madhara moja kwa
moja au yasiyo ya moja kwa moja katika mahusiano ya
kazi.

SEHEMU YA I
FOMU YA KUSIKILIZIA SHAURI

(Ijazwe na meneja anayeendesha shauri)
1. Jina 1a MWajiriwa @ .c.oocuieiieiieiieceeee e
2. Jina la mwenyekiti © .....ccoccvviiiiiniieee e

3. Mubhtasari wa tuhuma dhidi ya mwajiriwa : ...........ccceeneee.

5. Tarehe na muda wa shauri : ........cc.ccooeevvieieiiiiee e,

6. Watu waliokuwepo kwenye shauri (ukiondoa mashahidi) na
VYEO VYAO © cutveuiietinieteseeeesestesesteseseesesesseseseaseseasesensesansasesensesesenns

7. (a) Mwajiriwa anataka/hataki kuwa na mwakilishi (futa
kisichohitajika). Jina la mwakilishi : .........cccoooiiiiiiinie,

7. (b) Mwajiriwa anataka/hataki kuwa na mkalimani (futa
kisichotakiwa). Jina la mkalimani : ..........cccoooeeiieiiinieneeee
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9. Muhtasari wa ushahidi, mambo muhimu ya ushahidi (majina
na vyeo vya mashahidi waliotoa ushahidi) (karatasi ya ziada
inaweza kutumika kama nafasi kwenye fomu hii haitoshi:

sahihi :

13. Saini ya meneja : ......cceeveeeveeveneennen. tarehe : .coooveeveenenen.
14. Saini ya mwajiriwa : ................... tarehe @ .ooovveviieiieiee
SEHEMU YA II
MFANYAKAZI

(Ijazwe ndani ya siku tano za kazi baada ya hatua kuchukuliwa,
na mwajiriwa anayetaka kukata rufaa)

MIMIT s ninapenda
kukata rufaa kupinga matokeo ya shauri hili kwa sababu
zifuatazo :

Kulingana na rufaa hii, ninaomba hatua zinazostahili
zichukuliwe, hivyo ninaomba hatua zifuatazo zichukuliwe :
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Saini ya mwajiriwa .......ccccceeeverrenennne tarehe © .oooveevveiieiine,
Imepokelewa na meneja leo tarehe .............. Mwezi .......... 20
SANT ¢ i
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SEHEMU YA 111
MWAIJIRI
(Ijazwe na Meneja Mwandamizi anayesikiliza rufaa)
Tarehe iliyopokelewa : .......coevieiieiiieiieie e

Mambo yaliyoonekana kwenye rufaa :

Matokeo ya rufaa : ...ccooeveeeieiieiieiee e
Saini ya Meneja Mwandamizi : ...........c.cc...... tarehe ................
Saini ya mwajiriwa : .....ccceeeeveeerieenieenennn, tarehe ......cccccvveneennee.

TARATIBU ZA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO
UTANGULIZI

1. «(1) Mwongozo huu wa taratibu za kushughulikia
malalamiko ni mwongozo utakaotumika kwa wajiri na
wafanyakazi na vyama vyao.

(2) Malengo ya taratibu hizi ni —

(a) kutoa mchakato wa kusuluhisha malalamiko ya
wafanyakazi;

(b) kusuluhisha malalamiko karibu iwezekanavyo na pale
yalipoanzia;

(c) kuhakikisha kuwa mwajiri anashughulikia kikamilifu
malalamiko na kuyasuluhisha haraka iwezekanavyo; na

(d) kuhakikisha kuwa wafanyakazi wanatendewa haki
wakati wote na mwajiri wao.

(3) Menejimenti na wafanyakazi, katika ngazi zote ndani ya
shirika, watazingatia kwa makini malalamiko na watatumia

ujuzi wao kutatua migogoro ya kikazi.

(4) Wafanyakazi na mameneja wote wataheshimiana na
kutendeana haki.
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(5) Pale ambapo malalamiko yametolewa ajira ya mwajiriwa
isiathirike kwa njia yoyote.

(6) Mwajiriwa ana haki ya kuambatana na kusaidiwa na
mwajiriwa mwenza au na mwakilishi wa chama cha
wafanyakazi katika kushughulikia malalamiko katika ngazi
zote.

TARATIBU ZA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO
YASIYO RASMI

2. —(1) Mwajiriwa atastahili kutumia utaratibu huu kama
itakuwa ndani ya muda wa kutosha kuanzia malalamiko
yalipotokea.

(2) Kwa nia ya kuendeleza uhusiano mzuri kazini, mwajiriwa
aliye na malalamiko anashauriwa kwanza kujadili
malalamiko yoyote kwa kuzungumza na meneja wake wa
karibu. Hili si lazima iwapo hakuna msingi wa kutegemea
mwajiriwa kufanya hivyo. Iwapo malalamiko yanamhusu
meneja wa karibu, mwajiriwa anaweza kuendelea moja kwa
moja hadi hatua ya kwanza ya utaratibu huu.

(3) Pale ambapo meneja atashindwa kusuluhisha malalamiko
hadi kumridhisha mwajiriwa ndani ya siku tano za kazi au
kipindi chochote walichokubaliana baina yao, mwajiriwa
anayelalamika anaweza kujaza fomu rasmi ya malalamiko na
kupeleka suala hilo katika hatua ya kwanza, lishughulikiwe
na meneja mwenye mamlaka zaidi.

TARATIBU RASMI ZA KUSHUGHULIKIA
MALALAMIKO

HATUA YA KWANZA

3. (1) Mwajiriwa lazima atoe malalamiko yake kwa
maandishi na kupendekeza njia inayowezekana kurekebisha
kwenye fomu rasmi ya malalamiko. Meneja ambaye
alishughulikia malalamiko katika hatua ya malalamiko
yasiyo rasmi lazima ajaze hatua zilizochukuliwa kusuluhisha
malalamiko, atoe maoni na mapendekezo yoyote ya
kurekebisha.

(2) Pale ambapo meneja wa karibu wa mwajiriwa

anashughulikia malalamiko katika Hatua ya pili ya utaratibu
huu, mwajiriwa atajadili malalamiko kwa mdomo na mtu
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huyo kulingana na ibara ndogo ya (2) ya ibara kabla ya
kujaza fomu ya malalamiko rasmi. Hatua ya pili ya utaratibu
huu itashughulikiwa na meneja mwandamizi.

HATUA YA PILI

4. —(1) Mara meneja anayeshughulikia malalamiko katika
hatua ya pili atakapopokea fomu ya malalamiko rasmi,
atamwita mwajiriwa anayelalamika kuhudhuria kikao cha
malalamiko kujadili suala hilo na atatumia juhudi zote
kusuluhisha malalamiko ndani ya siku kumi za kazi au muda
wowote waliokubaliana baina yao.

(2) Meneja anayeshughulikia malalamiko haya anaweza
kukubaliana na mwajiriwa pamoja na mwakilishi wa
mwajiriwa juu ya taratibu sahihi za kufuata kwa kila suala.
Hii inaweza kujumuisha kuitisha kikao cha pande zenye
malalamiko, na uwezeshaji wa usuluhishi, uamuzi, kamati ya
mahojiano au utaratibu mwingine wowote ambao unaweza
kuonekana sahihi katika mazingira hayo.

(3) Pale ambapo itatokea kuwa mwajiriwa bado analalamika,
licha ya juhudi za kuyashughulikia malalamiko kulingana na
ibara ndogo ya 2 mwajiriwa anaweza kutumia njia zilizopo
katika sheria kwa ajili ya kinga ya haki za mwajiriwa.

FOMU YA MALALAMIKO RASMI

(ljazwe na mwajiriwa anayeleta malalamiko kulingana na
hatua ya 2 ya taratibu za kushughulikia malalamiko)

Jina la MWajiriwa ......ccooevivieniinieieieeeeceeee Jinsi .........
Sababu ya malalamiko : ........ccooceeiiiiiiiii,

Suluhisho lililotafutwa :

Sahihi ya mwakilishi wa mwajiri : ......ccocceeiiiiieieeieeee
tarehe @ oo

80



SHERIA YA AJIRA na Mahusiano Kazini (Kanuni za Utendaji Bora)

T.S.Na. 42 (Linaendelea)

SEHEMU YA 11

(ljazwe na Meneja ambaye anashughulikia malalamiko
katika utaratibu wa hatua ya malalamiko yasiyo rasmi na
hatua ya kwanza ya malalamiko rasmi) (isipokuwa kama
haihitajiki kulingana na ibara ya 2(2) ya hatua ya malalamiko
yasiyo rasmi)

Tarehe ya kupokelewa : .........cccceviiiiiiieiiiiieceeece
Jina 12 MENEJA ...veevviiiiieiieieit e
Hatua zilizochukuliwa kushughulikia malalamiko : ..............

MAONI JUU YA MALALAMIKO
Marekebisho yaliyopendekezwa na Meneja anayeshughulikia
malalamiko

SEHEMU YA III
MENEJA

(Ijazwe na meneja anayeshughulikia malalamiko kulingana
na taratibu za hatua ya pili ya malalamiko yasiyo rasmi)

Tarehe ya kupokelewa: .........cccccovieierininieeecceeeee e
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Saini ya Mwakilishi wa mwajiriwa
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MUHTASARI WA UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA

MALALAMIKO
Malalamiko

Hatua ya malalamiko

yasiyo rasmi

Yametolewa na Meneja

Hayakutatuliwa Yametatuliwa
(siku tano za kazi)
Hatua ya 1 Kujaza fomu
Hatua ya 2
Mkutano
Y
Njia
zilizokubaliwa
. Uwezeshaji
. Usuluhishi
. Uamuzi
. Maulizo
Mengineyo
Haukusuluhishwa Umesuluhishwa

(siku 10 za kazi)

Sheria ya Ajira na
Mabhusiano Kazini
Na. 6 ya 2004
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UTARATIBU WA KUPUNGUZA WAFANYAKAZI
UTANGULIZI

1. —(1) Utaratibu huu utatumika iwapo mwajiri amekusudia
kuwaachisha kazi wafanyakazi kwa msingi wa mabhitaji ya
kiuendeshaji.

(2) Kwa madhumuni ya utaratibu huu, kupunguza kazi
wafanyakazi ina maana kuachisha kazi kutokana na mabhitaji
ya kiuendeshaji kama vile mabhitaji ya kiuchumi,
kiteknolojia, kimuundo au mahitaji kama hayo ya mwajiri.

(3) Mwajiri  atajitahidi  kutekeleza utaratibu huu kwa
kuzingatia umuhimu wa mabhitaji na maslahi ya wafanyakazi.

MASHAURIANO

2. —(1) Pale ambapo mwajiri anakusudia kupunguza
wafanyakazi kwa ajili ya mabhitaji ya kiuendeshaji,
menejimenti  itawajulisha kwa maandishi wafanyakazi
wanaoweza kuathirika na kushauriana na chama cha
wafanyakazi ikijumuisha —

a. chama chochote kinachotambulika kama wakala maalum
wa majadiliano kama zoezi la upunguzaji wa wafanyakazi
litafanyika ndani ya chama husika;

b. chama kingine chochote chenye wanachama ambao
wataathirika, kama hawaingii katika kitengo cha
majadiliano ambapo chama kinajulikana kama wakala
maalum wa majadiliano; na

c. wafanyakazi wote walioathirika ambao
hawakuwakilishwa chini ya (a) au (b) hapo juu.

(2) Kulingana na ibara ndogo ya (1), taarifa kwa maandishi
ya menejimenti itaeleza mtazamo wa mwajiri juu ya
yafuatayo —

(a) sababu ya kusudio la kupunguza wafanyakazi;

(b) hatua zozote za kuepuka au kupunguza ukubwa wa tatizo
la kupunguza wafanyakazi;

(c) uchaguzi wa wafanyakazi watakaopunguzwa;

(d) wakati wa kupunguza wafanyakazi;

(e) malipo ya kiinua mgongo kutokana na kupunguzwa
kazini; na

(f) malipo yoyote ya ziada ya kupunguzwa kazi.
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(3) Menejimenti ishauriane na pande zilizotajwa kwenye
ibara ndogo ya 1 mapema iwezekanavyo baada ya mwajiri
kukusudia kupunguza wafanyakazi, kuangalia njia mbadala
zinazoweza kuchukuliwa na masuala ya kushauriana
ikijumuisha masuala kama yalivyoelezwa kwenye ibara
ndogo ya 2.

(4) Menejimenti itazipatia pande zinazoshauriana zilizotajwa
kwenye Ibara ya 2.1, fursa ya kuandaa na kutoa maelezo juu
ya mambo yanayofanyiwa mashauri.

(5) Menejimenti itaangalia na kujibu hoja zozote zilizotolewa
na kama menejimenti haikubaliani nayo, itatoa sababu za
kutokubaliana na menejimenti itajibu kwa maandishi hoja
zote zilizotolewa kwa maandishi.

UTOAIJI WA TAARIFA

3. —(1) Menejimenti itazipatia pande za mashauriano
zilizotajwa hapo juu, taarifa zote husika juu ya kusudio la
kupunguza  wafanyakazi, ili kuwezesha kufanyika
majadiliano yenye mafanikio juu ya masuala kadhaa
yaliyorejelewa kwenye Ibara ya 2.

(2) Licha ya ibara ndogo ya (1), menejimenti haitatakiwa
kutoa taarifa za siri au za upendeleo na taarifa zitakuwa za
siri au upendeleo kama —

(a) nizaupendeleo kihalali;

(b) mwajiri hawezi kutoa taarifa hizo bila kuvunja sheria
au amri ya mahakama;

(c) ni za siri na kama zikitolewa, zinaweza kusababisha
madhara makubwa kwa mwajiriwa au mwajiri;

(d) ni taarifa za pekee na binafsi zinazomhusu mwajiriwa
na mwajiriwa hajaridhia zitolewe.

VIGEZO VYA UTEUZI

4. —(1) Mwajiriwa atakayepunguzwa atachaguliwa kulingana
na vigezo ambavyo vimekubaliwa au ambavyo ni halali na
visivyo na upendeleo.

(2) Vigezo hivi vitazingatia sababu kama ifuatavyo —

a) muda mwajiriwa aliofanya kazi, pamoja na mwajiriwa

kuchaguliwa kulingana na kanuni isemayo wa mwisho
kuingia wa kwanza kutoka;
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b) haja ya kuwa na ufanisi wa utendaji wa shirika;

c) haja ya kubakiza kazi na ujuzi muhimu; au

d) uwezo, uzoefu, ujuzi au sifa za kazi za wafanyakazi au
vigezo vya hatua madhubuti.

MAFAO YA KIINUA MGONGO

5. —(1) Kwa kuzingatia Kifungu cha 42 cha Sheria ya Ajira
Mahusiano  Kazini, mwajiri atawalipa  wafanyakazi
waliopunguzwa malipo ya kiinua mgongo angalau sawa wa
mshahara wa siku saba kwa kila mwaka uliokamilika wakiwa
wameajiriwa na mwajiri huyo kwa mfululizo hadi miaka
isiyozidi kumi.

(2) Licha ya masharti ya ibara ndogo ya (1) malipo ya kiinua
mgongo hayatalipwa kwa waajiriwa ambao hawajamaliza
miezi kumi na miwili mfululizo.

(3) Wajibu wa mwajiri kulipa malipo ya kiinua mgongo
hautakuwepo iwapo mwajiriwa atakataa bila sababu
kupangiwa kazi mbadala kwa mwajiri huyo au ajira mbadala
kwa mwajiri mwingine.

FURSA ZA AJIRA KWA KUPATA UPENDELEO WA
KUAJIRIWA TENA

6. —(1) Wafanyakazi waliopunguzwa walioonyesha nia ya
kuajiriwa tena siku za mbele wapewe upendeleo wa
kuajiriwa tena kama mwajiri ndani ya miaka miwili tangu
wapunguzwe atataka kuajiri tena wafanyakazi katika nafasi
za kazi kama zao.

(2) Katika mazingira haya, menejimenti lazima ichukue
hatua zinazofaa kuwajulisha wafanyakazi waliopunguzwa,
chama chochote kilichopo mahali pa kazi na chama chochote
kilichosajiliwa chenye wanachama walioajiriwa na kampuni
kuhusu fursa hizi za ajira.

UKIUKAJI WA UTARATIBU

7. (1) Kwa kuzingatia Ibara ya 99(3) ya Sheria ya Ajira na
Mahusiano Kazini, taratibu hizi zitatumika kwa njia
inayoweza kubadilika na menejimenti inaweza kuzikiuka
katika mazingira yafaayo.
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(2) Pale ambapo menejimenti itakiuka taratibu hizi, ieleze
sababu za kukiuka.

(3) Menejimenti wakati wote itafanya kazi kwa haki na

kuzingatia  maslahi ya  wafanyakazi = wanaotakiwa
kupunguzwa.
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MUHTASARI WA UTARATIBU WA KUPUNGUZA KAZI
WAFANYAKAZI

UTARATIBU WA
KUPUNGUZA WAFANYAKAZI

MUHTASARI

UWEZEKANO WA KUPUNGUZA WAFANYAKAZI

UTOAIJI WA TAARIFA

vV
MASHAURIANO

NJIA ZA KUEPUKA/
KUPUNGUZA
TATIZO LA KUPUNGUZA
WAFANYAKAZI

\/ <

|
VIGEZO VYA UTEUZI

MAFAO YA KUPUNGUZWA KAZI

UPUNGUZAJI WA WAFANYAKAZI

FURSA YA UPENDELEO WA KUAJIRIWA TENA

Dar es Salaam, JOHN Z. CHILIGATI

24 Januari, 2007 Waziri wa Kazi, Ajira na
Maendeleo ya Vijana
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TANGAZO LA SERIKALI NA. 64 LILILOCHAPISHWA
TAREHE 23/3/2007
SHERIA YA TAASASI ZA KAZI,
(Na. 7 YA MWAKA 2004)
KANUNI
Zimeandaliwa chini ya kifungu cha 15(1)(e)
KANUNI ZA TAASISI ZA KAZI (USULUHISHI NA UAMUZI),
ZA MWAKA 2007
Unukuzi Jina
MPANGILIO WA KANUNI
SEHEMU YA I

VIFUNGU VYA AWALI

—

Unukuzi na Kuanza kutumika
2. Tafsiri.

SEHEMU YA II
HUDUMA NA UJAZAJI WA NYARAKA

Saa za kufungua ofisi za Tume.

Ukokotoaji wa muda.

Utiaji saini wa nyaraka.

Upelekaji wa nyaraka kwenda upande mwingine.

Uthibitisho wa kushughulikia nyaraka.

Ujazaji nyaraka unaofanywa na Tume.

. Nyaraka na taarifa zilizotumwa kwa rejesta ya posta.

0. Ukomo wa muda wa kukata rufaa.

1. Kuomba muda wa ziada kwa nyaraka za mgogoro zilizochelewa
kutumwa.

= A
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SEHEMU YA III
USULUHISHI

(1)  Njia ya kukata rufaa ya mgogoro kwenye Tume.

(j)  Taarifa ya usuluhishi wa shauri.

(k) Njia nyingine za kutatua mgogoro kabla ya usuluhishi.

(I) Mamlaka ya kusuluhisha mgogoro.

(m) Utoaji wa barua za kusuluhishwa au kushindwa
kusuluhishwa.

(n)  Kuacha kutoa kumbukumbu za usuluhishi.

SEHEMU YA IV
MSETO WA MASHAURI YA USULUHISHI NA UAMUZI
18. Mseto wa mashauri ya usuluhishi na uamuzi.
SEHEMU YA V
UAMUZI

19. Taarifa za shauri la uamuzi.
20. Uamuzi wa masuala ya kisheria.
21. Uahirishaji wa uamuzi.

SEHEMU YA VI
KANUNI ZINAZOTUMIKA KATIKA USULUHISHI,
UAMUZI NA MWENENDO MSETO

22. Mahali pa kufanyia mashauri ya usuluhishi na uamuzi.

23. Uwakilishi katika Tume.

24. Uunganishaji au ubadilishanaji wa wahusika wa mashauri.
25. Marekebisho ya makosa au kasoro.

26. Uunganishaji wa migogoro.

27. Utoaji wa taarifa na uchapaji wa nyaraka.

28. Kufutwa mashauri kwa kukosa kutokea shaurini.
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29.
30.

31.
32.
33.
34.
35.

SEHEMU YA VII
MATUMIZI
Matumizi.
Marekebisho na utenguaji wa Tuzo za maamuzi.

SEHEMU YA VIII
MASHARTI MENGINEYO

Msamaha kwa kushindwa kuzingatia kanuni.
Kumbukumbu ya mashauri ya uamuzi.
Utoaji wa wito wa kuhudhuria shaurini.
Utozaji wa ankara ya gharama.

Lugha ya Tume.
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SHERIA YA TAASISI ZA KAZI, 2004
(Na.7 YA 2004)

KANUNI

Imeandaliwa chini ya kifungu cha 15(1)(e)

KANUNI ZA TAASISI ZA KAZI (USULUHISHI NA
UAMUZI), 2007

SEHEMU YA I
MASHARTI YA AWALI

1. Kanuni hizi zinaweza kunukuliwa kama Kanuni za Asasi za Kazi
(Usuluhishi na Uamuzi), 2007.

2. Katika kanuni hizi isipokuwa kama muktadha unaelekeza
vinginevyo—

“Tume” humaanisha Tume ya Usuluhishi na Uamuzi iliyoanzishwa
kwa kifungu cha 12 cha Sheria ya Asasi za Kazi na itajumuisha
msuluhishi au muamuzi aliyeteuliwa na Tume;

“siku” humaanisha siku ya kalenda;

“tekeleza” humaanisha kuhudumia wahusika wengine na kuwasilisha
kwenye Tume;

“Mahakama ya Kazi” humaanisha Kitengo cha Mahakama ya Kazi
cha Mahakama Kuu kilichoanzishwa kwa kifungu cha 50 cha Sheria
na kujumuisha Jaji yeyote wa Mahakama;

“mhusika” humaanisha mhusika katika shauri mbele ya Tume;
“kanuni” ina maana kanuni za kuendesha mashauri mbele ya Tume
kwa ajili ya Usuluhishi na Uamuzi;

“hudumia” humaanisha kuhudumia kwa mujibu wa kanuni ya 6 na
neno “huduma” lina maana inayofanana hiyo;

“samansi” humaanisha waraka rasmi unaotolewa na Tume
unaomwamuru mtu aliyetajwa humo kufika mbele ya Tume kwa
wakati na mahali fulani kwa madhumuni yaliyoainishwa ndani yake;
“afisa wa kodi” humaanisha mtu yeyote aliyeteuliwa na Tume kwa
kazi hiyo kulingana na kanuni ya 34 ya Kanuni hizi.
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SEHEMU YA II

UJAZAJI NA USHUGHULIKIAJI WA NYARAKA
3.—(1) Ofisi za Tume zitakuwa wazi kila siku kuanzia Jumatatu hadi ::1;2i1;2;1i
Ijumaa, kuanzia saa 1.30 asubuhi hadi saa 9.30 alasiri, isipokuwa  ume
siku za sikukuu au kama itakavyoamuliwa na Tume.
(2) Nyaraka zinaweza kupokelewa na Tume wakati wa saa
zilizotajwa kwenye kanuni ndogo ya (1).
(3) Licha ya kanuni ndogo ya (2), nyaraka zinaweza kutumwa kwa
faksi wakati wowote kwenda kwa Tume.
4.—(1) Kulingana na kanuni ndogo ya (2), kwa madhumuni ya Ilrjll::::)toaji

kukokotoa muda wowote kulingana na kanuni hizi, siku ya kwanza
itaondolewa na siku ya mwisho itajumuishwa.

(2) Siku ya mwisho ya kipindi chochote lazima iondolewe kama
inaangukia siku ya Jumamosi, Jumapili au sikukuu.

5.—(1) Waraka utatiwa saini na mhusika au mtu mwingine yeyote Kutia
anayestahili, chini ya Sheria au kanuni hizi, kumwakilisha mhusika ;?:rlaka
huyo kwenye mashauri.

(2) Pale ambapo mashauri yameanzishwa au kupingwa kwa pamoja
na mwajiriwa zaidi ya mmoja, nyaraka zinaweza kutiwa saini na
mwajiriwa ambaye amepewa mamlaka na waajiriwa wengine
kufanya hivyo.

(3) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (2) orodha kwa maandishi, ya
waajiriwa ambao wamempa mamlaka mwajiriwa mahususi kutia
saini kwa niaba yao, lazima iambatishwe kwenye waraka. Orodha
lazima itiwe saini na waajiriwa ambao majina yao yameorodheshwa
ndani yake.
6.—(1) Mhusika atamkabidhi mhusika mwingine waraka— fyual;?l?(fﬁv a
(a) kwa kufikisha au kukabidhi nakala ya waraka kwa mhusika
(i) mtu anayehusika; mwingine
(i1)) mwakilishi aliyeidhinishwa kwa maandishi kupokea
huduma kwa niaba ya mtu huyo;
(i) mtu mwenye umri wa angalau miaka 18 na mkuu wa
makazi, biashara au sehemu ya kazi ya mtu huyo kwa
wakati huo;
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(iv) mtu aliyetajwa kwenye kanuni ndogo ya (2);

(b) kwa kuacha nakala ya waraka kwa—

(i) anuani iliyoteuliwa na mhusika kupokelea huduma;
(i) maelezo yoyote ya dhamana kwa mujibu wa kanuni
ndogo ya (3);

(¢) kwa kufaksi nakala ya waraka kwa namba ya faksi ya
mhusika, au namba iliyoteuliwa na mtu huyo kupokelea
huduma;

(d) kwa kutuma nakala ya waraka kwa njia ya rejesta ya posta
kwa anuani ya mwisho kufahamika ya mhusika au anuani
iliyoteuliwa na mhusika kupokelea huduma.

(2) waraka unaweza pia kukabidhiwa kwa—

(a) kampuni au mshirika mwingine wa kampuni kwa kumkabidhi
nakala ya waraka mtu mwenye mamlaka au mtu anayekaimu nafasi
hiyo katika ofisi yake iliyoandikishwa, mahali pake pa kazi ndani ya
Tanzania au mahali pake pa kazi ndani ya eneo ambamo mgogoro
ulizuka kwa mara ya kwanza;

(b) mwajiri kwa kumkabidhi nakala ya waraka mtu mwenye
mamlaka au anayekaimu nafasi hiyo katika mahali pa kazi ambapo
waajiriwa walihusika katika mgogoro wa kazi;

(c) chama cha wafanyakazi au chama cha waajiri kwa kumpatia
nakala ya hati mtu mwenye mamlaka au mtu anayekaimu nafasi hiyo
kwenye ofisi kuu ya chama cha wafanyakazi au chama cha waajiri au
kwenye ofisi yake katika eneo ambamo mgogoro ulianzia;

(d) ushirika, kampuni au chama kwa kumkabidhi nakala ya waraka
mtu mwenye mamlaka au mtu anayekaimu nafasi hiyo katika mahali
pa kazi ya ushirika, kampuni au chama au, kama haina mahali pa
kazi, kwa kukabidhi nakala ya waraka kwa mshirika, mmiliki wa
kampuni au mwenyekiti au katibu muhtasi wa meneja au chombo
kingine kinachoongoza chama, kama hali itakavyoruhusu;

(e) chombo cha kisheria, kwa kumkabidhi katibu muhtasi au afisa
kama huyo au mjumbe wa bodi au kamati ya bodi hiyo, au mtu
yeyote anayekaimu nafasi hiyo; au

(f) Wizara au serikali ya mtaa, kwa kumkabidhi nakala mtu mwenye

mamlaka au mtu anayekaimu nafasi hiyo katika makao yake makuu
au ofisi yake mahali ambapo mgogoro umetokea.
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(3) Iwapo mtu aliyebainishwa katika kanuni ndogo ya (2) hataki
kukabidhiwa, kukabidhi huko kunaweza kufanyika kwa kubandika
nakala ya hati kwenye mlango mkuu wa nyumba husika.

(4) Tume inaweza kuamuru makabidhiano kufanywa kwa njia
yoyote inayofaa zaidi ya zile zilizotajwa kwenye kanuni hii.

7.~1) Mhusika mmoja unaweza kuthibitisha kuwa waraka
umekabidhiwa kulingana na kanuni hizi kwa kuonyesha yafuatayo:
(a) uthibitisho wa kutuma waraka kwa rejesta ya posta kwenda
kwa mhusika mwingine;
(b) ripoti ya uwasilishaji wa telefaksi inayoonesha kufanikiwa
kutumwa waraka kamili kwenda kwa mhusika mwingine;
(¢) kama waraka ulikabidhiwa kwa mkono—

(i) pamoja na nakala ya stakabadhi iliyosainiwa na, au kwa
niaba ya, mhusika mwingine ikionesha bayana jina na
cheo cha mpokeaji na mahali, muda na tarche ya
kukabidhiwa; au

(i1) pamoja na taarifa inayothibitisha kupokea iliyosainiwa
na mtu aliyekabidhi nakala ya waraka kwa mhusika
mwingine au kuacha kwenye jengo lolote.

(2) Iwapo uthibitisho wa makabidhiano kulingana na kanuni ndogo
ya (1) umetolewa, itachukuliwa, hadi itakapothibitishwa vinginevyo,
kuwa mhusika ambaye alikabidhiwa anayafahamu yaliyomo kwenye
waraka.

(3) Mhusika atamkabidhi mhusika mwingine nakala halisi ya waraka
aliyoiweka kwenye jalada kwa faksi kama mhusika huyo aliomba
kutumiwa kwa faksi.

(4) Mhusika atatakiwa kutekeleza ombi hilo ndani ya siku saba za
ombi husika.

(5) Kulingana na kanuni ndogo ya (3) Tume inaweza kukubali
uthibitisho wa makabidhiano kwa njia nyingine zaidi ya zile
zilizoelezwa katika kanuni hii, iwapo Tume inaamini kuwa
unajitosheleza.

8.—(1) Mhusika atawasilisha nyaraka Makao Makuu ya Tume katika

makao makuu au ofisi iliyo katika eneo ambapo mgogoro
umeanzia—
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(a) kwa kukabidhi waraka kwenye ofisi hiyo;

(b) kwa kutuma nakala ya waraka kwa ofisi ya posta
inayotambulika kwenda kwenye ofisi hiyo; au

(¢) kwa kutuma kwa faksi hati kwenda kwenye ofisi hiyo.

(2) Waraka utachukuliwa kuwa umefunguliwa jalada kwenye Tume

iwapo—

(a)  umekabidhiwa kwenye ofisi kama ilivyoelezwa katika
kanuni ya 7(1);

(b)  umetumwa kwa rejesta ya posta na kupokelewa na ofisi
kama ilivyoelezwa katika kanuni ya 7(1); au

(c)  utumaji kwa faksi kwenye ofisi hiyo kama ilivyoelezwa
katika kanuni ya 7(1)
umekamilika.

(3) Mhusika ataandikisha jaladani waraka halisi uliotumwa kwa
nukushi iwapo tu ataombwa kufanya hivyo na Tume. Mhusika huyo
atatekeleza ombi la kuandikisha waraka halisi ndani ya siku saba za

ombi.
Nyaraka na . . )
taarifa 9.~(1) Waraka au taarifa yoyote iliyotumwa kwa ofisi ya posta
zilizotumwa inayotambulika na mhusika au Tume unaweza kuchukuliwa, ndani
kWi: ofisi za ya siku saba baada ya kutumwa, kuwa umepokelewa na mtu
posta . .
zinazotambu aliyetumiwa.
lika
Muda wa 10.—(1) Mgogoro kuhusu uhalali wa kumwachisha kazi mfanyakazi
l;l“igoags;l:zha lazima ukatiwe rufaa kwenye Tume ndani ya siku thelathini kuanzia

tarehe ya kumwachisha kazi au tarehe ambayo mwajiri ametoa
uamuzi wa mwisho wa kumwachisha kazi au kuthibitisha vamuzi wa
kumwachisha kazi.

(2) Migogoro mingine yote iwasilishwe kwenye Tume ndani ya siku
sitini kuanzia tarehe ya kuanza mgogoro.

Kuomba muda wa
11.~(1) Kanuni hii itatumika kwenye mgogoro wowote, waraka wa ziada kuwasilisha
rufaa au maombi uliowasilishwa nje ya muda ulioainishwa kwenye nyaraka
Sheria au Kanuni hizi. zilizochelewa

kuwasilishwa

(2) Mhusika ataomba muda wa ziada kwa kujaza na kuwasilisha
fomu ya muda wa ziada kwenye Tume. Fomu hii lazima
itolewe kwa wahusika wote wa mgogoro.
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(3) Ombi la muda wa ziada litacleza sababu za kutaka muda huo
na litajumuisha maelezo ya mhusika anayekata rufaa juu ya
yafuatayo—

(a) kiwango cha kuchelewa;

(b) sababu za kuchelewa;

(c) matarajio yake ya kufanikiwa katika mgogoro na kupata
nafuu anayoitafuta  dhidi ya mhusika mwingine;

(d) madhara yoyote kwa upande mwingine; na

(e) sababu nyingine zozote zinazohusiana..

(4) Ombi la muda wa ziada litashughulikiwa kulingana na
Kanuni ya 29 ya Kanuni hizi.

(5) Iwapo fomu ya Tume imejazwa kikamilifu, ikatolewa kwa
wahusika wote wa mgogoro na kutumwa kwenye Tume,
ombi litachukuliwa kuwa limetumwa kwa usahihi kulingana
na kanuni ya 29 ya Kanuni hizi.

(6) Tume inaweza kumsaidia mhusika anayekata rufaa
kuzingatia kanuni hii.

SEHEMU YA III
USULUHISHI

12.—(1) Mhusika atawasilisha shauri la mgogoro kwenye Tume kwa
ajili ya usuluhishi kwa kujaza na kupeleka fomu (“hati ya rufaa”).

(2) Mhusika anayewasilisha mgogoro—

(a) atasaini waraka wa kuwasilisha mgogoro kulingana na
kanuni ya 5;

(b) ataambatisha hati ya mgogoro; uthibitisho kwa maandishi,
kulingana na kanuni ya 6, kwamba hati ya rufaa ilitumwa
ipasavyo kwenda kwa mhusika mwingine wa mgogoro;

(c) kama waraka wa mgogoro umechelewa kujazwa,
ataambatisha ombi la muda wa ziada kulingana na kanuni ya
10.

(3) Tume itakataa kupokea waraka wa mgogoro hadi masharti ya

kanuni ndogo ya (2)
yatimizwe.

97

Utaratibu wa
kuwasilisha
mgogoro kwa
Tume



TAASISI ZA KAZI (Usuluhishi na Uamuzi )

T.S.Na. 64 (Linaendelea)

Taarifa ya
siku ya
kusikilizwa
kwa shauri la
usuluhishi

Njia nyingine
za uamuzi wa
mgogoro
kabla ya
kuanza
usuluhishi

Mamlaka ya
kisheria ili
kusuluhisha
mgogoro

Utoaji wa hati
ya kufanikiwa
au
kutofanikiwa
kwa
usuluhishi

13.—(1) Tume itazipatia pande mbili za mgogoro taarifa kwa
maandishi ya angalau siku 14 kabla ya shauri la usuluhishi
isipokuwa kama pande hizo zitakubaliana kuwe na taarifa ya muda
mfupi.

(2) Pande husika za mgogoro zitapewa taarifa ya angalau siku saba
kuhusu vikao vingine vitakavyofanyika, ingawa zinaweza
kukubaliana kuwe na taarifa za muda mfupi zaidi.

(3) Taarifa zinazoziita shaurini pande husika za mgogoro zitacleza
tarehe, muda na mahali pa kukutana.

14.—(1) Tume inaweza kuwasiliana na pande husika kwa simu au njia
nyingine, kabla ya kuanza usuluhishi, ili kutafuta namna ya
kusuluhisha mgogoro.

15. Iwapo itatokea wakati wa shauri la usuluhishi kuwa suala la
kisheria linalohusiana na usuluhishi halikutarajiwa, msuluhishi
atautaka upande uliokata rufaa kuthibitisha kuwa Tume ina mamlaka
ya kisheria kusuluhisha mgogoro.

16.—(1) Msuluhishi atatoa hati haraka inavyowezekana mara tu baada
ya usuluhishi kukamilika, kueleza kama mgogoro umesuluhishwa au
la.

(2) Msuluhishi, katika hati, atabainisha chanzo cha mgogoro kwa
madhumuni ya kuamua upande upi una haki ipi kulingana na Sheria
ya Ajira na Mahusiano Kazini.

(3) Pale ambapo mgogoro utashindikana kutatuliwa, ukiachilia mbali
yaliyoelezwa kwenye fomu ya kuwasilishia mgogoro, hati ya
msuluhishi itabainisha kiini cha mgogoro.

(4) Msuluhishi atatoa hati ndani ya siku 30 zilizotajwa katika
kifungu cha 86(4) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini.

17.—(1) Mtu yeyote haruhusiwi kurejelea jambo lolote lililosemwa

katika shauri la usuluhishi katika mashauri yoyote yatakayofuata,
isipokuwa kama pande mbili zikikubaliana kwa maandishi.
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(2) Mtu yeyote, pamoja na msuluhishi, haruhusiwi kuitwa kama
shahidi katika mashauri yatakayofuata kwenye Tume au katika
mahakama yoyote kutoa ushahidi kuhusu mambo yaliyotokea wakati
wa usuluhishi.

SEHEMU YA 1V
MWENENDO MSETO WA USULUHISHI NA UAMUZI

18.—(1) Kulingana na kifungu cha 19(7) cha Sheria na kifungu cha  Usuluhishi na
88(3) cha Sheria ya Kazi na Mahusiano Kazini, Tume inaweza  uamuzi mseto
kupanga mchakato mseto wa usuluhishi na uamuzi katika tarehe

moja ambalo linaweza kuendeshwa na mtu mmoja.

(2) Tume itazipa p.anfie -Z{nazohus1ka taarifa ya angalau siku kumina ¢ o -
nne kwa maandishi ikieleza kuwa mgogoro umepangwa kwa  ya mwaka
utaratibu wa usuluhishi na uamuzi mseto, na taarifa lazima icleze 2004
kuwa ni shauri mseto.

(3) Pande husika zinaweza kukubaliana kuwe na taarifa ya muda
mfupi.

(4) Mtu aliyeteuliwa ataamua muda wa shauri katika jaribio la
kutatua mgogoro kwa njia ya usuluhishi. Pande husika zitashauriwa
vizuri wakati wa ukomo wa usuluhishi na mwanzo wa uamuzi.

(5) Jambo lolote lililozungumzwa katika awamu ya usuluhishi
halitatumiwa kwa njia yoyote kama ushahidi katika mashauri ya
uamuzi, isipokuwa kama itakubaliwa kwa maandishi na pande
husika.

(6) Iwapo mtu huyo huyo atapaswa kuendesha usuluhishi na uamuzi,
mtu huyo ataendesha shauri la usuluhishi kwa namna ambayo
haiathiri uwezo wa mtu huyo kutatua mgogoro.

(7) Iwapo upande mmoja utashindwa kufika kwenye shauri, masharti
ya kifungu cha 87 cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya 2004
yatatumika.

(8) Awamu za usuluhishi na uamuzi za mashauri zitadhibitiwa na

vifungu vya kanuni hizi zinazotumika kwenye awamu za usuluhishi
na uamuzi kwa mfuatano huo.
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Taarifa ya
kikao cha
uamuzi

Mamlaka
kuthibitisha
masuala ya
kuamuliwa

Kuahirishwa
kwa shauri la
uamuzi

SEHEMU YA V

UAMUZI
19. Tume itatoa taarifa ya maandishi kwa pande husika ya angalau
siku kumi na nne za kusikilizwa shauri la uamuzi, isipokuwa tu kama
pande zikikubali taarifa ya muda mfupi zaidi.

20. Iwapo wakati wa shauri la usuluhishi itatokea kuwa suala la
kisheria halijaamuliwa, muamuzi atataka upande uliokata rufaa
kuthibitisha kuwa Tume ina mamlaka ya kuamua mgogoro.

21. —(1) Uamuzi unaweza kuahirishwa kwa —
(a) makubaliano baina ya pande husika kwa mujibu wa kanuni
ndogo ya (2); au
(b) maombi kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (3); au
(¢) kwa nia njema ya Muamuzi.

(2) Tume itaahirisha suala la uamuzi bila pande husika kutokea
endapo —
(a) pande zinazohusika na mgogoro zitakubali kwa maandishi
kuahirishwa kwake; na
(b) makubaliano ya maandishi kwa ajili ya kuahirisha
yamepokelewa na Tume zaidi ya siku saba kabla ya tarche
ya uamuzi iliyopangwa.

(3) Iwapo masharti ya kanuni ndogo ya (2) hayakutimizwa, upande
wowote unaweza kuomba kulingana na kanuni ya 29 kuahirishwa
uamuzi kwa kutuma ombi katika pande nyingine za mgogoro na
kujaza nakala ya Tume.

(4) Baada ya kupitia maombi ya maandishi, Tume inaweza —
(a) bila kuitisha usikilizwaji wa shauri, kuahirisha suala hilo; au
(b) kuitisha usikilizwaji wa shauri na kuamua kama suala hilo
liahirishwe.

100



TAASISI ZA KAZI (Usuluhishi na Uamuzi )

T.S.Na. 64 (Linaendelea)

SEHEMU YA VI
KANUNI ZINAZOTUMIKA KATIKA MASHAURI YA
USULUHISHI, UAMUZI NA TARATIBU MSETO

22. —(1) Mgogoro utasuluhishwa au kuamuliwa na Tume katika ofisi  nfahali ambapo
yake inayowajibika na eneo husika ambapo sababu ya kuchukua  mwenendo wa

hatua ilitokea, isipokuwa kama Tume itaclekeza vinginevyo. usuluhishi na
uamuzi

(2) Tume itaamua mahali pa kufanyia mashauri ya usuluhishi au utafanyika

uamuzi.

23. —(1) Mwanachama, afisa wa chama cha wafanyakazi, chama cha  Uwakilishi
waajiri au wakili, anaweza ku ndani ya
wakilisha upande mmoja katika mashauri ya usuluhishi au uamuzi. Tume

(2) Kwa madhumuni ya Sheria, neno wakili lina maana mtu
aliyesajiliwa kufanya kazi kama wakili Tanzania Bara.

24. (1) T.ume inaweza ku]umulsha idadi yoyote ya watu kuwa ka.mg Ujumuishaji wa

pande katika mashauri kama haki ya msaada inategemea kwa kiasi  wahusika katika

kikubwa suala moja la sheria au tukio. shauri au
wawakilishi

(2) Tume inaweza kuweka utaratibu wa kumwingiza mtu kama

upande katika mashauri kama mtu atakayeingizwa ana maslahi

makubwa katika mada ya shauri.

(3) Msuluhishi au Muamuzi anaweza kutoa amri kulingana na kanuni
ndogo ya (2) —
(a) kwa uamuzi wake mwenyewe;
(b) kwa maombi yaliyotolewa na upande mmoja; au
(¢) kama mtu anayestahili kujiunga katika mashauri ataomba
wakati wowote wa mashauri kuingia kama upande wa
shauri.

(4) Iwapo katika mashauri yoyote kunakuwa na umuhimu wa
kumbadilisha mtu na upande uliopo, upande wowote wa mashauri

unaweza kuomba kwenye Tume amri ya kumbadili mtu huyo.

5) Ombi kwa mujibu wa kanuni hii litatolewa kulingana na kanuni
] g
ya 29.

(6) Wakati wa kutoa amri kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (2) au
(4), msuluhishi/muamuzi anaweza —
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(a) kutoa maelekezo yanayofaa kuhusu taratibu zinazofuata
kwenye shauri; na
(b) kuweka utaratibu wa gharama kulingana na kanuni hizi.

(7) Ombi la kujiunga na mtu yeyote kama upande wa mashauri au
kubadilishwa na upande uliopo litaambatanishwa na nakala za
nyaraka zote zilizotolewa hapo awali wakati wa mashauri, isipokuwa
kama mtu huyo au mwakilishi wa mtu huyo tayari anazo nyaraka.

(8) Kulingana na amri yoyote kwa mujibu wa kanuni ndogo ya 6,
kujumuisha au kubadili mtu kulingana na kanuni hii hakuathiri hatua
zozote zilizokwishachukuliwa kwenye mashauri.

25. —(1) Iwapo upande katika mashauri umetajwa kwa makosa au  Usahihishaji
kasoro, upande wowote unaweza kutoa maombi kwenye Tume na  Wamakosaau
kutoa taarifa kwa pande husika kwa ajili ya kufanya marekebisho ya kasoro

kosa au kasoro.

(2) Kulingana na kanuni ndogo ya (1), ombi litatolewa kulingana na
Kanuni ya 29.

(3) Tume inaweza kurekebisha kosa au kasoro kwa hiari yake
yenyewe, baada ya kutoa taarifa kwa pande zote husika.

26. Tume kwa hiari yake yenyewe au kwa kupokea ombi kulingana ~Uunganishaji
na Kanuni ya 29 inaweza kuunganisha zaidi ya mgogoro mmoja ili "* ™'8°80r¢
migogoro iweze kushughulikiwa katika shauri moja.

27. <(1) Upande wowote kwa kutoa ombi kwa mujibu wa Kanuni ya  Utoajiwa
29 au katika hatua yoyote wakati wa mashauri, unaweza kumwomba  taarifa na
msuluhishi au muamuzi kutoa amri kuhusu utoaji wa taarifa husika nyaraka
na utoaji wa nyaraka.

(2) Pande husika zinaweza kukubaliana juu ya utoaji wa taarifa na
utoaji wa nyaraka.

Kutupwa kwa shauri
28. —(1) Msuluhishi ana haki ya kufuta malalamiko, kama kwaupande
mlalamikaji atashindwa kuhudhuria shauri la usuluhishi, katika siku "ms;?g)uud?vl;réigg:ya
thelathini za mwanzo zilizopangwa kwa ajili ya usuluhishi kulingana  Ajjira na Mahusiano

na kifungu cha 86(4) la Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini. Kazini Na. 6/2004

(2) Muamuzi ana haki ya kufuta malalamiko kama upande uliokata
rufaa utashindwa kuhudhuria shauri la uamuzi.
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(3) Msuluhishi au Muamuzi anayefuta malalamiko, atajiridhisha
kuwa pande mbili hizo zilipewa taarifa sahihi za tarehe, muda na
mahali litakapofanyika shauri, kabla ya kutoa uamuzi wowote
kulingana na kanuni ndogo za (1) na (2).

(4) Iwapo suala limefutwa, Tume itazitumia pande zote nakala ya
maamuzi.

SEHEMU YA VII
MATUMIZI

29. —(1) Kwa mujibu wa Kanuni ya 10, Kanuni hii itatumika, katika
jambo lolote kati ya yafuatayo —

(a) ombi la muda wa ziada, kuungana, ubadilishaji, mageuzo au
kutenga uamuzi;

(b) mgogoro wa kisheria;

(c) maombi mengine kulingana na Kanuni hizi.

(2) Maombi yataletwa kwa kutoa taarifa kwa watu wote ambao wana
maslahi katika maombi hayo.

(3) Upande ulioleta maombi utasaini taarifa ya maombi kulingana na
Kanuni ya 5 na yatakuwa na —

(a) kichwa cha habari;

(b) namba ya shauri;

(c) nafuu inayotafutwa;

(d) anwani kwa ajili ya huduma na utumaji wa nyaraka na
kumbukumbu;

(e) kuwa upande wowote ambao unakusudia kupinga suala hilo
utoe taarifa ya pingamizi na hati ya kiapo ndani ya siku kumi
na nne baada ya ombi kutolewa;

(f) kuwa maombi yanaweza kusikilizwa bila kuwepo kwa
upande ambao haufuati masharti ya aya ndogo ya (e); na

(g) kuwa jedwali linajumuisha orodha ya nyaraka ambazo ni
muhimu na zinahusiana na maombi.

(4) Maombi yaambatanishwe na hati ya kiapo ikionyesha wazi na

kwa usahihi yafuatayo —
(a) majina, maelezo na anwani za pande husika;
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(b) maelezo ya matukio kwa mtiririko jinsi yalivyotokea, ambao
ni msingi wa maombi na taarifa za kutosha kumwezesha mtu
yeyote anayepinga maombi kujibu kulingana na matukio;

(¢) maelezo ya masuala ya kisheria ambayo yametokea
kutokana na matukio husika, yanayotosha kuuwezesha
upande wowote kutoa majibu ya nyaraka husika;

(d) sababu za kuomba msamaha kulingana na kanuni ya 10
ambapo maombi yametolewa wakati ukiwa umepita; na

(e) hati ya kuharakisha kama imetolewa, ieleze sababu kwa nini
mambo hayo hayawezi kushughulikiwa kulingana na muda
uliopangwa katika Kanuni hizi.

(5) Upande wowote unaopinga maombi unaweza kuwasilisha —
(a) taarifa ya pingamizi na hati ya kiapo cha pingamizi ndani ya
siku kumi na nne kutoka siku ambayo maombi yalikabidhiwa
kwa upande huo; na
(b) taarifa ya pingamizi pamoja na hati ya kiapo cha pingamizi
ziwe na taarifa zinazotakiwa na kanuni ndogo za (3) na (4) kwa
pamoja.

(6) Upande unaoanzisha mashauri unaweza kuwasilisha —

(a) majibu ya hati ya kiapo cha pingamizi ndani ya siku saba
tangu kupokea taarifa ya pingamizi na hati ya kiapo cha
pingamizi; na

(b) majibu ya hati ya kiapo cha pingamizi yaeleze tu mambo
yaliyoibuliwa kwenye hati ya kiapo cha pingamizi na
yasianzishe masuala mapya ya matukio au kisheria.

(7) Tume inaweza kuruhusu hati za kiapo zilizorejelewa katika
kanuni hii kubadilishwa na taarifa ya maandishi.

(8) Katika maombi ya dharura, Tume inaweza —
(a) kutoa kwa masharti ya kanuni hizi; na
(b) kutoa amri dhidi ya upande ambao ulitoa taarifa za kutosha
za maombi.

(9) Tume itapanga tarche kwa ajili ya kusikiliza maombi iwapo hati
ya kiapo itawasilishwa, au mara muda wa kuwasilisha hati ya kiapo
cha pingamizi ukishapita, chochote kitakachotangulia.

(10) Kulingana na kanuni ndogo ya (9), Tume itazitaarifu pande

husika juu ya tarehe, muda na mahali pa kusikiliza maombi na
maombi yanaweza kusikilizwa kwa kutoa hoja.

104



TAASISI ZA KAZI (Usuluhishi na Uamuzi )

T.S.Na. 64 (Linaendelea)

(11) Licha ya kanuni hii, Tume inaweza kutoa uamuzi wa maombi
kwa njia yoyote itakayoona kuwa sahihi.

30. —(1) Maombi kutoka upande mmoja kusahihisha au kupanga
utoaji wa uamuzi kulingana na Kifungu cha 90 cha Sheria ya Ajira
na Mahusiano Kazini Na. 6/2004 yatolewe ndani ya siku kumi na
nne kutoka tarehe ambayo mwombaji ametambua kuhusu utoaji wa
uamuzi.

(2) Muamuzi anaweza kwa hiari yake mwenyewe kurekebisha
uamuzi kulingana na Kifungu cha 90 cha Sheria ya Ajira na
Mahusiano Kazini Na. 6/2004, ndani ya muda ulioelezwa kwenye
kanuni ndogo ya (1) na atatoa uamuzi uliorekebishwa pamoja na
kuandika maelezo juu ya marekebisho yaliyofanyika.

SEHEMU YA VIII
MASHARTI MBALIMBALI

31. Tume inaweza kutoa muda wa ziada kwa kushindwa kwa aina
yoyote kufuata muda katika kanuni hizi kwa sababu nzuri.

32. —(1) Muamuzi atatunza kumbukumbu za mashauri ya uamuzi
kwa maandishi ya mkono yanayosomeka au kwa njia nyingine ya
kumbukumbu za shauri la vamuzi kurekodi kielektroniki.

(2) Iwapo muamuzi atanukuu mashauri kwa mkono, muamuzi
hatahitajika kunukuu mashauri neno kwa neno.

(3) Muamuzi ana haki ya kutoa muhtasari wa ushahidi na hoja
zilizotolewa na pande husika na kunukuu masuala yote muhimu
yanayohusiana na mgogoro.

(4) Upande mmoja unaweza kuomba nakala ya maandishi ya mkono
au nakala ya kumbukumbu ya kielektroniki au sehemu ya
kumbukumbu iliyohifadhiwa kulingana na kanuni ndogo ya (1),
baada ya kulipia gharama za kutoa nakala.

(5) Baada ya mtoa nakala ya kielektroni kuthibitisha kuwa ni sahihi,
kumbukumbu irudishwe kwenye Tume.
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(6) Nakala ya kumbukumbu ya kielektroniki iliyothibitishwa kuwa
sahihi kulingana na kanuni ndogo ya (4) itachukuliwa kuwa sahihi,
isipokuwa kama Mahakama ya Kazi itaamua vinginevyo.

33. —(1) Upande wowote ambao unaitaka Tume kutoa hati ya wito
kulingana na Kifungu cha 20 cha Sheria ya Taasisi za Kazi Na.
7/2004, utajaza fomu maalumna na kuhifadhiwa na Tume pamoja na
kutoa sababu kwa maandishi kueleza kwa nini ushahidi wa mtu
aliyepewa hati ya wito ni muhimu kuwepo.

(2) Maombi kulingana na kanuni ndogo ya (1), yatawekwa jaladani
na Tume angalau siku kumi na nne kabla ya kusikilizwa au kama
itakavyoamriwa na Kamishna anayesikiliza mgogoro.

(3) Tume inaweza kukataa kutoa hati ya wito kama —
(a) upande husika hauelezi kwa nini ushahidi wa mtu huyo ni
muhimu;
(b) upande uliopewa hati ya wito haukupewa muda wa kutosha
ili kutekeleza agizo la hati ya wito.
(4) Hati za wito zitatolewa kwa shahidi na mtu ambaye ameomba
itolewe hati ya wito au na mtu aliyeteuliwa na Tume, angalau siku
saba kabla ya tarehe iliyopangwa ya kusikiliza shauri.
34. —(1) Muamuzi anaweza kutoa agizo la malipo katika hati ya wito gl::?;lnvl;aza
kulingana na Kifungu cha 88(8) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano  pashauri
Kazini Na. 6/2004, kama upande au mtu anayewakilisha upande
amefanya upuuzi au uchokozi.

(2) Tume inaweza kumteua afisa wa kodi kufanya kazi za kutoza
kodi kulingana na kanuni hizi.

(3) Afisa kodi atatoza gharama kwa ajili ya huduma yoyote
iliyotolewa kuhusiana na mashauri kwenye Tume kwa viwango
vilivyopangwa vya Tume, isipokuwa kama pande mbili
zimekubaliana viwango tofauti.

(4) Wakati wa kutoza gharama zozote, afisa wa kodi anaweza
kuagiza kitabu, hati, karatasi au akaunti yoyote ambayo, kwa maoni
ya afisa wa kodi, ni muhimu kwa ajili ya kuamua kwa usahihi
mambo yoyote yanayojitokeza kutokana na utozaji.

(5) Mtu yeyote anayeomba kulipa kodi atajaza fomu ya kodi na
kumridhisha afisa wa kodi —
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(a) haki ya upande huo kuwepo katika kulipa kodi; na
(b) kuwa upande unaostahili kulipa umepatiwa taarifa ya tarehe,
muda na mahali pa kulipia.

(6) Hata hivyo taarifa inaweza kuwa si muhimu kutolewa kwa
upande —
(a) ambao umeshindwa kutokea au kuwakilishwa kwenye
shauri; na
(b) ambao umekubali kwa maandishi malipo yanayotozwa bila
kuwepo kwa upande huo.

(7) Uamuzi wowote utakaofanywa na afisa wa kodi utatakiwa
kupitiwa na Mahakama ya Kazi.

35. —(1) Mashauri mbele ya Tume yanaweza kuendeshwa kwa lugha
ya Kiingereza au Kiswahili.

(2) Tuzo itatolewa kwa lugha itakayotumika kuendesha mashauri.

Dar es Salaam, ADAM NJANGA SIMBEYE,
9 Machi, 2007 Mwenyekiti wa Tume
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TANGAZO LA SERIKALINA. 65 LILILOCHAPISHWA TAREHE 23/3/2007

SHERIA YA AJIRA NA MAHUSIANO KAZINI
(Na. 6 YA 2004)

KANUNI

Zimeandaliwa chini ya vifungu vya 48, 50, 52, 61, 67, 86, 98

(FOMU ZA) KANUNI ZA AJIRA NA MAHUSIANO KAZINI,
2007

1. Kanuni hizi zinaweza kutajwa kama (Fomu za ) Kanuni za Ajira
na Mahusiano Kazini, 2007.

2. Fomu zilizopangwa kwenye Jedwali zitakuwa fomu ambazo
zitatumika katika mambo yote zinazoyarejelea.

3. Fomu zilizo kwenye Jedwali kwa uthibitisho wa Tume, zinaweza
kurekebishwa, kuchukuliwa na kutumiwa au kubadilishwa ili zifae
mazingira ya kila shauri; na mabadiliko yoyote kutoka katika fomu
hizo yasiyo mabadiliko ya maudhui hayataathiri uhalali au utaratibu
wa fomu.

JEDWALI
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CMA F1

FOMU NA. 1
Chini ya fungu la 86(1)

RUFAA YA MGOGORO KWENDA TUME

TAARIFA ZA BARUA-PEPE NA ANWANI YA MAKAZI,

NAMBA ZA SIMU NA NUKUSHI ZA MAKAO MAKUU NA

OFISI ZA MIKOA ZA TUME ZIJAZWE HAPA

SOMA HAPA KWANZA:

A.

B.

MADHUMUNI YA FOMU

Fomu hii ijjazwe kama upande katika mgogoro wa kikazi unakusudia
kukata rufaa ya mgogoro kwenda Tume kulingana na Kifungu cha
86(1) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6/2004

NANI ANAJAZA FOMU?

Upande unaokusudia kukata rufaa ya mgogoro — k.m. mwajiri,
mfanyakazi, chama au chama cha waajiri — lazima ajaze fomu hii.

C. FOMU INAENDA WAPI?

D.

Upande mwingine au mgogoro na nakala ya kwenda Tume katika
eneo ulipozuka mgogoro, pamoja na uthibitisho wa Fomu kuwa
imepelekwa upande mwingine au pande nyingine.

FOMU ITATUMWAJE?

Kwa mkono, rejesta ya posta au nukushi. Uthibitisho wa kutuma
kwenda upande mwingine lazima uambatanishwe na Fomu ya
kwenda Tume. Yafuatayo ni mambo yanayotoa uthibitisho wa
kutuma —

anaonekana kuwa na angalau umri wa miaka 18 au zaidi na
kiongozi wa makazi ya upande au ajira ya upande husika, au
maelezo yenye saini ya mtu aliyepokea hati;
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= kwa rejesta: - uthibitisho wa kuposti kutoka uongozi wa
posta;

= kwa nukushi: - karatasi ya kutuma nukushi inayothibitisha
kuwa nukushi ilifanikiwa kutumwa kwa mafanikio.

E. KUNATOKEA NINI FOMU INAPOKUWA IMETUMWA?

Tume itatoa rufaa ya mgogoro kwa ajili ya usuluhishi na kushauri
pande zote juu ya mahali, tarehe na muda wa kikao cha kwanza cha
usuluhishi. Tume inaweza katika mazingira fulani kupeleka rufaa ya
mgogoro moja kwa moja kwa ajili ya uamuzi kulingana na Kifungu
cha 88(3) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6/2004.

MUHIMU

KANUNI ZA USULUHISHI NA UAMUZI ZILIZOCHAPWA NA
TUME ZINATAKA MGOGORO UNAOHUSU KUACHISHA KAZI
KUKATIWA RUFAA KWENYE TUME NDANI YA SIKU 30
TANGU KUACHISHWA KAZI AU TAREHE AMBAYO MWAIJIRI
AMETOA UAMUZI WA MWISHO WA KUACHISHA KAZI AU
KUTHIBITISHA UAMUZI WA KUACHISHA KAZI. MIGOGORO
MINGINE YOTE KUKATIWA RUFAA NDANI YA SIKU 60 ZA
MGOGORO KUTOKEA. KAMA MGOGORO HUU UTAKATIWA
RUFAA BAADA YA MUDA ULIOPANGWA, OMBI LA MUDA WA
ZIADA LIAMBATISHWE NA FOMU HII. VINGINEVYO
MGOGORO HUU HAUTASHUGHULIKIWA.
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Tia alama vema katika sanduku 1. TAARIFA ZA UPANDE

sahihi UNAOKATA RUFAA YA
MGOGORO

Kama wewe ni mfanyakazi Kama ni upande unaokata rufaa,

wewe ni:

jaza (a) hapo chini.

Kama wewe ni mwajiri, 4 Mfanyakazi
afisa au mwakilishi au d  Mwajiri
chama cha waajiri, jaza 4 Afisa wa chama au mwakilishi

sehemu (b) hapo chini
[d Chama cha waajiri

(a) Kama upande unaokata rufaa ni
mfanyakazi

Jina la Ukoo:
Jina la Kwanza:
Namba ya Kitambulisho cha
Mfanyakazi
Anwani ya Posta:

Mabhali anapoishi:
Simu: Simu ya Kiganjani:
Nukushi: Barua-pepe:

(b) Kama upande unaokata rufaa ni
mwajiri, chama cha waajiri au chama
cha wafanyakazi

Jina:
Anwani ya Posta:

Mahali:
Simu: Simu ya Kiganjani:
Nukushi: Barua-pepe:

Mtu wa kuwasiliana:

Weka alama ya vema 2. TAARIFA ZA UPANDE MWINGINE
kwenye kisanduku sahihi (WA MGOGORO)
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Kama upande mwingine A Mfanyakazi

upo zaidi ya mmoja, andika
taarifa za pande za ziada
kwenye ukurasa tofauti

Weka alama ya vema katika
kisanduku sahihi

Kama mgogoro unahusu
kuachisha kazi jaza
Sehemu B ya Fomu hii

Ikiwezekana jaza kiasi
unayowiwa fedha, taja

0 Mwajiri
[1  Chama cha wafanyakazi
1 Chama cha waajiri

Jina:
Anwani ya Posta:

Mabhali:
Simu: Simu ya Kiganjani:
Nukushi: Barua-pepe:

Mtu wa kuwasiliana:

3. AINA YA MGOGORO

[1  Maombi/ufafanuzi/utekelezaji wa
sheria ~ au  makubaliano  yoyote
yanayohusu ajira

[ Majadiliano juu ya masharti ya ajira

[ Ubaguzi

[J Kuachisha kazi

[ Haki za kiasasi

[ Kutambulika kama wakala maalum
wa majadiliano

[ Utoaji wa taarifa

[ Mingineyo (tafadhali eleza)

Toa muhtasari wa taarifa za mgogoro
unaokatia rufaa (isipokuwa kama huu ni
mgogoro wa kuachisha kazi, kwa hali
hiyo jaza Sehemu B ya Fomu hii)

Kama mgogoro huu unahusu madai

kiasi unachoamini unawiwa:
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Mgogoro ulizuka tarehe:
(taja tarehe, siku,
mwezi na mwaka)
Mgogoro ulizukia wapi:
(taja Jiji/Mji ambapo
mgogoro ulianzia)
Weka alama ya vema katika 4. MATOKEO YA USULUHISHI
kisanduku sahihi
Ni matokeo gani unayoyaomba?
Pendekeza suluhisho la mgogoro

5. TASNIA
Weka alama ya vema Je mgogoro upo kwenye sehemu ya huduma
Katika kisanduku sahihi muhimu: Ndiyo

Hapana

Onyesha sekta au huduma ambapo
mgogoro ulizuka.

[ Kilimo

[ Ujenzi wa Majengo na Barabara
[ Usafi

[J Mawasiliano

[ Mkataba

[ Usambazaji

[J Nyumbani

[l Huduma za Fedha

[1 Chakula na Vinywaji

[ Afya

[] Migodi

[l Usalama Binafsi

[l Huduma za Umma

[J Sekta ya Biashara za Rejareja

[1 Nguo

[l Usafiri

[J Nyinginezo (tafadhali fafanua)
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6. SIFA MAALUM/TAARIFA ZA ZIADA

Kamishna anatoa huduma (a) Huduma ya Ukalimani
za ukalimani kwa lugha

rasmi tu

Pande zinaweza, kwa Je unahitaji mkalimani katika shauri la
usuluhishi?

gharama zao wenyewe,  Ndiyo [/

kuwaleta wakalimani kwa Hapana [J

lugha nyingine zaidi ya

lugha rasmi.
Kama ndiyo, tafadhali taja kwa lugha
gani:

Sifa maalum zinaweza (b) Nyinginezo

Kuwa uharaka wa jambo, Kwa kifupi taja sifa zozote muhimu/taarifa
za ziada

idadi kubwa ya watu Kamishna anayotakiwa kukumbuka:
walioshiriki, masuala
muhimu ya kisheria au

kikazi, nk.

7. MAOMBI YA KUSIKILIZWA NJE YA MUDA
Mgogoro unaohusu (a) Je maombi ya muda wa ziada kwa kuchelewa
kuachisha kazi kujaza fomu za mgogoro ni muhimu? Weka
kukatiwa rufaa kwenye alama ya vema kwenye kisanduku kilicho
Tume ndani ya siku 30, sahihi
na migogoro mingine NDIYO [
ndani ya siku 60 tangu HAPANA [J

mgogoro uanze.
Kama jibu ni Ndiyo, Fomu ya Maombi ya
Kusilizwa nje ya muda iambatishwe

Uthibitisho wa nakala 8. KUUFAHAMISHA UPANDE MWINGINE

ya fomu hii kuwa tayari
imetumwa itakuwa:
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e Risiti na rejesta kutoka
Posta

e Risiti yenye saini kama
imewasilishwa kwa mkono

e Maelezo yenye saini ya
mtu aliyewasilisha fomu

e Karatasi ya nukushi

Ninathibitisha kuwa nakala ya
fomu hii imetumwa upande/pande
mwingine/ nyingine za mgogoro
na uthibitisho wake
umeambatishwa katika fomu hii

Saini Jina

Cheo Tarehe
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SEHEMU B
FOMU YA ZIADA KWA AJILI YA MIGOGORO YA
KUACHISHA KAZI TU

Migogoro ya kuachisha

kazi itakatiwa rufaa

(yaani itapokelewa na (1) MWANZO WA AJIRA

Tume) ndani ya siku 30.

Kama umepitisha muda Ulianza lini kufanya kazi kwa mwajiri wako?
huu unatakiwa kuomba

kusikilizwa nje ya muda.

(2) TAARIFA YA KUACHISHWA KAZI

Tafadhali taja tarehe ya kuachishwa
kwako kazi

Ulifahamishwa vipi kuhusu kuachishwa
kazi?
[ Kwa barua
[1 Katika/Baada ya shauri la
nidhamu
[J Kwa mdomo
[J Nyingine (tafadhali eleza)

(3) SABABU ZA KUACHISHWA KAZI

Sababu za kuachishwa kazi;
[1 Mwenendo mbaya
[l Mahitaji ya kiuendeshaji
(kupunguza wafanyakazi)
[ Kukosa uwezo
[1 Kwenda kinyume na kazi
[J Haijulikani
[] Nyingine (tafadhali eleza)
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4. KUACHISHA KAZI KIHALALL/
ISIVYO HALALI

(a) Masuala ya Kiutaratibu

Je unafikiri kuwa kuachishwa kazi
hakukuwa halali kiutaratibu? (yaani
haukufuata taratibu halali)

NDIYO [

HAPANA [

Kama ndiyo, kwa nini?

(b) Masuala Halisi

Je unafikiri kuwa sababu za kuachishwa
kazi hazikuwa halali?

NDIYO [
HAPANA [

Kama ndiyo, kwa nini?
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CMA F2
FOMU NA. 2

KUTAMBULIWA KAMA WAKALA MAALUM WA
MAJADILIANO

Chini ya fungu la 67(3)

TAARIFA ZA BARUA-PEPE NA ANWANI YA MAKAO, NAMBA
ZA SIMU, NUKUSHI ZA MAKAO MAKUU NA OFISI ZA MAENEO
ZA TUME ZIINGIZWE HAPA

SOMA HAYA KWANZA:
A. MADHUMUNI YA FOMU

Fomu hii lazima ijazwe na chama cha wafanyakazi
kilichosajiliwa ambacho kinakusudia kumjulisha mwajiri au
chama cha waajiri juu ya kusudio lake la kutaka kutambulika
kama wakala maalum wa majadiliano ndani ya kitengo husika
cha majadiliano, kama ilivyoelezwa katika kifungu cha 67(3) cha
Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6/2004.

B. NANI AJAZE FOMU?

Chama cha  wafanyakazi  kilichosajiliwa  kinachotaka
kutambulika kama wakala maalum wa majadiliano, lazima kijaze
fomu hii.

C. JINSI YA KUTUMA FOMU?

Fomu inaweza kutumwa kwa mkono, rejesta au nukushi.
Yafuatayo ni mambo yanayotoa ushahidi wa kutuma:

e kwa mkono: - risiti iliyotiwa saini na upande au mtu
anayeonekana kuwa na angalau miaka 18 au zaidi na kiongozi
wa makazi ya upande au mahali pa ajira, au maelezo yenye saini
ya mtu aliyepokea hati;

e kwa rejesta ya posta: - uthibitisho wa kuposti kutoka mamlaka
ya posta;

e kwa nukushi: - karatasi ya kutuma faksi inayothibitisha kuwa
nukushi ilifanikiwa kutumwa.
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D. KUNATOKEA NINI BAADA YA FOMU KUTUMWA?

Mwajiri na chama cha wafanyakazi lazima wakutane ndani ya
siku 30 tangu taarifa itumwe, ili kujaribu kuhitimisha
makubaliano ya pamoja ya kukitambua chama cha wafanyakazi.
Haya yameelezwa katika Kifungu cha 67(4) cha Sheria ya Ajira
na Mahusiano Kazini. Kama hakuna makubaliano au mwajiri
anashindwa kukutana na chama cha wafanyakazi ndani ya siku
30, chama kinaweza kukata rufaa kwenye Tume kwa ajili ya
usuluhishi na Uamuzi, ambayo itafanya usuluhishi. Kipindi cha
siku 30 kinaweza kuongezwa kwa makubaliano baina ya mwajiri
na chama cha wafanyakazi.
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1. TAARIFA ZA CHAMA CHA WAFANYAKAZI

Chama kinachoomba
kutambulika kijaze taarifa
zake. Kama ni zaidi ya
chama kimoja kwa pamoja
vinaomba, ambatanisha
taarifa kwenye karatasi
tofauti.

Chama kiweke taarifa za
mwajiri hapa.

Kama inahusisha
sehemu nyingi za kazi,
ambatanisha taarifa
kwenye karatasi tofauti.

Jina Kamili:

Na. ya Usajili:
Kifupisho chochote: ~ Tarehe ya usajili
Anwani ya Posta:

Mabhali:

Mtu wa kuwasiliana:

Simu: Nukushi:

Simu ya kiganjani: _ Barua-pepe:

2. TAARIFA ZA MWAIJIRI/CHAMA
CHA WAAIJIRI

Jina Kamili:
Na. ya Usajili:
Kifupisho: Tarehe ya usajili:
Anwani ya Posta:

Mtu wa Kuwasiliana:
Simu: Nukushi:
Simu ya kiganjani: Barua-pepe:

3. TAARIFA ZA MAHALI PA KAZI
Taja anwani ya mahali pa kazi ambapo
Chama kinataka kutambulika kama wakala
maalum wa majadiliano:

4. TAARIFA ZA KITENGO CHA MAJADILIANO

k.m. jaza ngazi ya kazi
au maelezo ya kazi ya
mfanyakazi

Eleza aina za wafanyakazi ambao Chama
kinapendekeza wangeunda kitengo cha
majadiliano:
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5. TAARIFA ZA WANACHAMA WA CHAMA
Chama lazima kiwakilishe 5.1 Kuna wafanyakazi wangapi ndani ya
kitengo cha
wafanyakazi walio wengi, majadiliano (makadirio)?
ili kuwa wakala jumuishi
wa majadiliano. Uthibitisho 5.2 Kuna wanachama wangapi wa Chama
kwenye kitengo
wa nyaraka unaweza cha majadiliano?
kutakiwa na mwayjiri ili
kuthibitisha hili (k.m.
fomu za makato yaada 5.3 Jaza njia zilizotumika kupata Wanachama
za chama, fomu za
uanachama, nk.

54 Je kuna uthibitisho wa nyaraka
kuthibitisha hili?

| NDIYO | | HAPANA |

6. MAPENDEKEZO YA TAREHE ZA MKUTANO

Kifungu cha 67(4) cha Chama cha wafanyakazi kinapendekeza
Sheria ya Ajira na mkutano na mwajiri kujadili Maombi haya
Mahusiano Kazini  ufanyike kati ya tarehe zifuatazo:

Na.6/2004 Kinataka
pande husika kukutana
ndani ya siku 30
kujaribu  kuhitimisha

makubaliano

7. JUMLA
Jaza  taarifa zozote Mambo yoyote ambayo Chama kinataka
muhimu hapa. kuyaweka mbele ya Mwajiri:

Saini:

Jina la Mtia Saini:
Cheo:
Tarehe:
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CMA F3
FOMU NA. 3

TAARIFA YA KUTEKELEZA HAKI ZA SHIRIKA

Chini ya fungu la 64(1)

TAARIFA ZA BARUA PEPE NA ANWANI YA MAHALI, NAMBA
ZA SIMU NA NUKUSHI ZA MAKAO MAKUU NA OFISI ZA
WILAYA ZA TUME ZIINGIZWE HAPA

SOMA HAYA KWANZA:
A. MADHUMUNI YA FOMU

Fomu hii lazima ijazwe na chama cha wafanyakazi
kilichosajiliwa ambacho kinataka kumjulisha mwajiri kulingana
na Kifungu cha 64 cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini,
kuwa kinataka kutekeleza haki za shirika zilizotolewa chini ya
Sheria.

B. NANI AJAZE FOMU?

Chama cha wafanyakazi kilichosajiliwa kinachotaka kutekeleza
haki za shirika, lazima kijaze fomu hii.

C. JINSI YA KUTUMA FOMU?

Fomu itumwe kwa mwajiri ambaye chama cha wafanyakazi
kimemjulisha juu ya kusudio lake la kutekeleza haki za shirika.
Fomu inaweza kutumwa kwa mkono, rejesta au faksi. Yafuatayo
ni mambo yanayotoa ushahidi wa kutumwa:

e kwa mkono: - risiti iliyotiwa saini na upande au mtu
anayeonekana kuwa na angalau miaka 18 au zaidi na kiongozi
wa makazi ya upande au mahali pa ajira, au maelezo yenye saini
ya mtu aliyepokea hati;

e kwa rejesta ya posta: - uthibitisho wa kuposti kutoka mamlaka
ya posta;

e kwa nukushi: - karatasi ya kutuma faksi inayothibitisha kuwa
nukushi ilifanikiwa kutumwa.
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D. KUNATOKEA NINI BAADA YA FOMU KUTUMWA?

Mwajiri na chama cha wafanyakazi lazima wakutane ndani ya
siku 30 tangu taarifa itumwe, ili kujaribu kuhitimisha
makubaliano ya pamoja yanayotoa haki za shirika na kusimamia
jinsi ambavyo haki zinatakiwa kutekelezwa. Kama hakuna
makubaliano au mwajiri anashindwa kukutana na chama cha
wafanyakazi ndani ya siku 30, chama kinaweza kukata rufaa
kwenye Tume kwa ajili ya usuluhishi na Uamuzi, ambayo
itafanya usuluhishi. Tume inatoa rufaa ya usuluhishi wa
mgogoro.

1. TAARIFA ZA CHAMA CHA WAFANYAKAZI

Chama kinachotaka Jina Kamili:
Kutimiza haki za Na. ya Usajili:
shirika kijaze Kifupisho: Tarehe ya usajili
taarifa Anwani ya Posta:
Mahali:
Mtu wa kuwasiliana:
Simu: Nukushi:

Simu ya Kiganjani: _ Barua-pepe:

Chama kiweke 2. TAARIFA ZA MWAJIRI/CHAMA CHA WAAIJIRI
taarifa za mwajiri
hapa. Jina Kamili:

Na. ya Usajili:
Kifupisho: Tarehe ya usajili:
Anwani ya Posta:

Mtu wa Kuwasiliana:
Simu: Nukushi:
Simu ya kiganjani:  Barua-pepe:

Kama ikiwezekana idadi 3. TAARIFA ZA SEHEMU ZA KAZI

ya sehemu za kazi,

ambatisha taarifa kwenye

karatasi tofauti. Taja anwani ya mahali pa kazi ambapo
Chama kinataka
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Haki zinazoweza
kuwepo kwenye Sheria ya

kutambulika kama wakala maalum wa
majadiliano:

4. HAKI ZA SHIRIKA

ya Ajira na Mahusiano Kazini

Na. 6/2004
ni pamoja na:
- ufikaji (Fungu la 60)

- upitaji kwenye majengo
(Kifungu cha 60(3))

Eleza kwa kina haki za shirika ambazo
Chama kinataka kuzitimiza kama
Mwajiri

- kuanzisha tawi uwandani

(Kifungu cha 60(2))

- kukata ada za chama
(Kifungu cha 61)

- wawakilishi wa chama
(Kifungu cha 62)

- malipo ya wawakilishi
saa ambazo hawafanyi

kazi ya mwajiri (Kifungu
cha 62(5))

- utoaji wa taarifa
(Kifungu cha 62(6))

- likizo yenye malipo
(Kifungu cha 63)

Kifungu cha 64(3) cha
Sheria ya Ajira na
Mahusiano Kazini Na
06 2004 kinataka pande
husika kukutana ndani
ya siku 30 kujaribu
kuhitimisha
makubaliano

5. MAPENDEKEZO YA TAREHE ZA
MKUTANO

Chama cha wafanyakazi kinapendekeza
mkutano na mwajiri kujadili Maombi uwe

kati tarehe zozote kati ya hizi zifuatazo:
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6. JUMLA
Jaza taarifa zozote
muhimu hapa. Mambo yoyote ambayo Chama kinataka
kuyaweka mbele ya =~ Mwajiri:

Saini:

Jina la Mtia Saini:
Cheo:

Tarehe:
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TUF 4
FOMU NA. 4

ORODHA YA WANACHAMA WATAKAOKATWA FEDHA KILA
MWEZI NA MWAIJIRI KWENDA CHAMA CHA WAFANYAKAZI
KWA AJILI YA ADA

Chini ya Kifungu cha 61(6)(a)
MADHUMUNI YA FOMU HII

Mwajiri ambaye anakata ada ya chama cha wafanyakazi kilichosajiliwa
kutoka kwenye mishahara ya wafanyakazi wake, anawajibika kujaza fomu
hii kila mwezi na kuipeleka kwenye chama cha wafanyakazi. Nakala ya
taarifa yoyote ya batilisho iliyotolewa na mfanyakazi kutangua idhini ya
kukata ada ya chama, lazima iambatishwe na Fomu hii.

JINA LA MWAIJIRI:
JINA LA CHAMA:
Jina la Namba ya Mabhali Tarehe ya | Kiasi
Mfanyakazi | Mfanyakazi | Anapofanyia | Makato Kilichokatwa
Kazi
JUMLA ILIYOKATWA

MTU ANAYEWAIJIBIKA KUJAZA FOMU HII: -

Saini:

Jina la Mtia Saini:

Cheo:

Tarehe:
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CMA F5
FOMU NA. 5
Chini ya Kifungu cha 98(2)(r)

HATI YA MSULUHISHI KUSULUHISHA/KUSHINDWA
KUSULUHISHA

JINA LA MWOMBAII:

JINA LA MTUHUMIWA:

NAMBA YA SHAURI KATIKA TUME

TAREHE YA RUFAA YA MGOGORO KWENDA TUME:
AINA YA MGOGORO:

MGOGORO ULISULUHISHWA? | Ndiyo | | Hapana |

MAONI YA MSULUHISHI (KAMA YAPO)

JINA LA MSULUHISHI:

SAINI YA MSULUHISHI:

TAREHE:
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TUF 6
FOMU NA. 6

MAELEKEZO YA MFANYAKAZI KWA MWAIJIRI KUKATA ADA
YA CHAMA CHA WAFANYAKAZI KILICHOSAJILIWA KUTOKA
MSHAHARA WA MFANYAKAZI

Chini ya Kifungu cha 61(1)

JINA LA MFANYAKAZI:

NAMBA YA MFANYAKAZI:

JINA LA MWAIJIRI:

JINA LA CHAMA CHA WAFANYAKAZI:
ADA YA MWANZO YA KILA MWEZI:

1. Mimi, mfanyakazi niliyetajwa hapo juu ninamwelekeza mwajiri
wangu kukata kila mwezi kutoka katika mshahara wangu, ada ya
chama cha wafanyakazi ninayodaiwa na chama.

2. Ninakubali kuwa kiasi kitakachokatwa muda hadi muda kitaongezeka,
alimradi nipewe taarifa kwa maandishi juu ya hilo mapema.

3. Ninathibitisha uelewa wangu kuwa nina haki ya kuchukua hatua
yoyote kubadili maelekezo haya kwa kutoa taarifa kwa maandishi ya
mwezi mmoja kwa chama changu cha wafanyakazi na mwajiri

wangu.
Saini ya Mfanyakazi Tarehe
Jina la Shahidi na Saini Tarehe
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CMA F7
FOMU NA. 7

MAOMBI YA KUSIKILIZWA NJE YA MUDA WA KUKATA
RUFAA WA MGOGORO KATIKA TUME

Chini ya Kifungu cha 98(2)(r)

TAARIFA ZA BARUA PEPE NA ANUANI YA MAHALI, NAMBA
ZA SIMU, NUKUSHI ZA MAKAO MAKUU NA OFISI ZA WILAYA
ZA TUME ZIJAZWE HAPA

SOMA HAYA KWANZA:
A. MADHUMUNI YA FOMU

Fomu hii inauwezesha upande ambao umeshindwa kufuata muda
wa kukata rufaa ya mgogoro kwenye Tume, kuweza kuomba
mgogoro ushughulikiwe na Tume. Mgogoro unaohusu
kuachishwa kazi lazima ukatiwe rufaa katika Tume ndani ya siku
30. Migogoro mingine yote lazima ikatiwe rufaa kwenye Tume
ndani ya siku 60. Kanuni za mashauri ya Usuluhishi na Uamuzi
zilizotolewa na Tume zimeweka vigezo vitakavyotumika katika
maombi ya msamaha.

B. NANI AJAZE FOMU?

Upande unaotaka kuomba msamaha k.m. mwajiri, mfanyakazi,
chama cha wafanyakazi au chama cha waajiri.

C. FOMU INAENDA WAPI?
Upande mwingine wa mgogoro na nakala kwenda Tume katika
eneo ambapo mgogoro umezuka, pamoja na uthibitisho wa
Fomu kutumwa upande mwingine.

D. JINSI YA KUTUMA FOMU?

Fomu inaweza kutumwa kwa mkono, rejesta au nukushi.
Uthibitisho juu ya upande mwingine lazima uambatishwe na
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Fomu na kutumwa kwenye Tume. Yafuatayo ni mambo
yanayotoa ushahidi wa kutumwa:

e kwa mkono: - risiti iliyotiwa saini na upande au mtu
anayeonekana kuwa na angalau miaka 18 au zaidi na kiongozi
wa makazi ya upande au mahali pa ajira, au maelezo yenye saini
ya mtu aliyepokea hati;

e kwa rejesta ya posta: - uthibitisho wa kuposti kutoka mamlaka
ya posta;

e kwa nukushi: - karatasi ya kutuma faksi inayothibitisha kuwa
faksi ilifanikiwa kutumwa.

E. KUNATOKEA NINI BAADA YA FOMU KUTUMWA?

Upande mwingine wa mgogoro unaweza ndani ya siku 14 kupinga
maombi kwa kujaza kwa maandishi na kuwasilisha kulingana na Kanuni
za mashauri ya Usuluhishi na Uamuzi. Baadaye upande unaoomba
msamaha unaweza ndani ya siku 7 kuwasilisha majibu ya pingamizi kwa
maandishi, kulingana na Kanuni.

Msuluhishi aliyeteuliwa kushughulikia mgogoro anaweza kutoa uamuzi
wa maombi ya msamaha kulingana na vigezo vilivyopangwa katika
Kanuni ama kwa msingi wa pande zilizoandika na kuwasilisha au kwa
kuziita pande husika kwenye shauri kufikiria suala hilo.

MUHIMU
FOMU YA KUKATA RUFAA YA MGOGORO KWENYE TUME
LAZIMA TAMBATISHWE NA FOMU HII

Weka alama ya vema 1. TAARIFA ZA UPANDE UNAOKATA
RUFAA

Ndani ya kisanduku
sahihi

Kama ni mfanyakazi Kama upande unaokataa rufaa, wewe ni:
jaza sehemu (a) chini

Kama ni mwajiri, afisa - Mfanyakazi

au mwakilishi w chama - Mwajiri

chama wafanyakazi au- Afisa au mwakilishi wa chama cha wafanyakazi
chama cha waajiri jaza - Chama cha waajiri

sehemu (b) hapo chini.
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(a) Kama upande wunaokata rufaa ni
mfanyakazi

Jina la Ukoo:

Jina la Kwanza:

Namba ya Kitambulisho cha Mfanyakazi:
Anwani ya Posta:

Anwani ya Makazi:

Simu:  Simu ya Kiganjani:
Nukushi: Barua pepe:

(b) Kama upande unakata rufaa ni mwajiri,
chama cha waajiri au chama cha
wafanyakazi

Jina:

Anwani ya Posta:

Anwani ya Mahali:
Simu: Simu ya Kiganjani:
Nukushi: Barua pepe:

Mtu wa Kuwasiliana:
Weka alama ya vema 2. TAARIFA ZA UPANDE MWINGINE
kwenye kisanduku sahihi (WA MGOGORO)

Kama pande nyingine [ Mfanyakazi

ni zaidi ya moja, jaza [AMwajiri

taarifa za pande za [ Afisa au mwakilishi wa chama cha wafanyakazi
ziada kwenye ukurasa [d Chama cha waajiri

tofauti na ambatisha
katika fomu hii.

Jina:
Anwani ya Posta:

Anwani ya Mahali:
Simu: Simu ya Kiganjani:
Nukushi: Barua pepe:
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Mtu wa Kuwasiliana:

Hii inaweza kuwa 3. TAREHE AMBAYO MGOGORO ULIZUKA
mfano tarehe ambayo
mfanyakazi alifukuzwa (taja tarehe, siku, mwezi na mwaka)

Kurasa za ziada 4. MAELEZO YA KUSAIDIA MAOMBI
zinaweza kuambatishwa YA MUDA WA ZIADA, KULINGANA NA
kama nafasi hapo chini VIGEZO VIFUATAVYO:

haitoshi.

Toa taarifa juu ya kiasi (a) kiasi cha kuchelewa
cha kuchelewa k.m. siku/
wiki ngapi ombi
limechelewa

Toa sababu kwa nini (b) sababu za kuchelewa
rufaa ilichelewa
kukatwa

Toa maoni yoyote (c) sababu nyingine zozote zinazohusika
yatakayosaidia

Uthibitisho kuwa nakala 5. KUUJULISHA UPANDE MWINGINE
imetumwa inaweza kuwa:

e Karatasi ya | Ninathibitisha kuwa nakala ya fomu hii
nukushi/risiti ya rejesta | imetumwa upande mwingine/pande
toka Posta nyingine za mgogoro na uthibitisho wake

* Risiti iliyotiwa saini | ymeambatishwa na fomu hii.
kama imepelekwa kwa

mkono.
e Maelezo yenye saini ya
mtu aliyepeleka fomu.

Saini Jina Cheo Tarehe
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CMA F8
FOMU NA. 8

UTHIBITISHO WA KUBADILI JINA AU KATIBA YA CHAMA
CHA WAAIJIRI KILICHOSAJILIWA

Chini ya kifungu cha 50(4)
Huu ni uthibitisho wa kubadili jina na/au katiba ya
(Jma 1 a Chama Ch a . Waajm) ...................................
Imetiwa saini na Msajili wa Vyama, Idara ya Kazi na kulingana na
kifungu cha 50(4)(b) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na.
6/2004.

TAARIFA ZA CHAMA CHA WAAIJIRI

(jina jipya la chama cha waajiri kama lipo)

Vyeo, majina na anwani za viongozi wa kitaifa na maafisa wa chama cha
waajiri ni:

Cheo Jina

Anwani ya Kazi

MWENYEKITI

Anwani ni:
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MM, e , ninathibitisha kulingana na
(jina la afisa)

Kifungu cha 43(2) Sheria ya Taasisi za Kazi Na. 7 ya 2004 ninaidhinisha

mabadiliko ya jina na/au katiba ya chama cha waajiri kilichotajwa hapo

juu.

Idhini ya mabadiliko ya jina in@anzia ............ccccceceveeeeeienienenieneneecene
(tarehe)
SaINT: .o
Tarehe yaleo: .....cccvveeveeenennnne.
Mahali: ..ooeiiiiiiiis
(Mhuri)
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TUF 9

FOMU NA. 9

MSAIJILI WA CHAMA CHA WAAIJIRI

MAOMBI YA
USAJILI WA CHAMA CHA WAAIJIRI

Chini ya Kifungu cha 48(1)

Fomu hii hujazwa na Katibu wa Chama cha Waajiri na kupelekwa kwa
Msajili wa Vyama, Idara ya Kazi.

Fomu mara nyingi inaambatishwa na nakala iliyothibitishwa ya orodha
ya mahudhurio na kumbukumbu za mkutano wa kukianzisha na nakala
iliyothibitishwa ya katiba na kanuni zake.

TAARIFA ZA CHAMA CHA WAAIJIRI

(jina la chama cha waajiri)

tunaomba usajili wa chama cha waajiri.

Vyeo, majina na anwani za viongozi wa kitaifa na maafisa wa chama ni:

Cheo Jina Anwani ya Kazi

MWENYEKITI
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Tuna wanachama ..........cccceeeeeeveeeieeeeeeeeeeeenen.

Anwani yetu ni:

Saini ya Katibu: ....ccceceviiiiiiiiiiicicciecieeee ettt
JINA oo e e e
TACRE: e
TAARIFA ZA MSAJILI WA VYAMA
1LY 535 TR , ninathibitisha
kulingana na

(jina la afisa)

Fungu la 43(2) la Sheria ya Taasisi za Kazi Na. 7 ya 2004 ninathibitisha
kuwa taarifa ni sahihi kabisa.

Maombi yaliletwa kwa MSajili .......ccccvevvierieniieiieiieniieeecee e
(tarehe)
SAINL: oo
Tarehe yaleo: .....ccccvveeveeenennnne.
Mahali: ....ooooviiiiiiiiiice,
(Mhuri)
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TUF 10

FOMU NA. 10

USAIJILI WA CHAMA CHA WAFANYAKAZI

MAOMBI YA USAJILI WA CHAMA CHA WAFANYAKAZI

Chini ya Kifungu cha 48(1)

Fomu hii hujazwa na Katibu wa Chama cha Wafanyakazi na kupelekwa
kwa Msajili wa Vyama, Idara ya Kazi.

Fomu lazima iambatanishwe na nakala zilizothibitishwa za mahudhurio
na kumbukumbu ya mkutano wa kuanzishwa kwake pamoja na nakala

iliyothibitishwa ya katiba na kanuni zake.

TAARIFA ZA CHAMA CHA WAFANYAKAZI

(jina la chama cha wafanyakazi)
tunaomba usajili wa chama cha wafanyakazi.

Vyeo, majina na anwani za viongozi wa kitaifa na maafisa wa chama ni:

Cheo Jina Anwani ya Kazi

MWENYEKITI

Tuna wanachama .........cccccccevvvviviiiiiiiiiiii,

Anwani yetu ni:
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Saini ya KatibU: ....c.eoeviiiiiieiiccec e e

JINAT Lottt ettt b et neeas

TATCRE! <.t

TAARIFA ZA MSAJILI WA VYAMA

MM, e , ninathibitisha kulingana na
(jina la afisa)

Kifungu cha 43(2) Sheria ya Taasisi za Kazi Na. 7 ya 2004 ninathibitisha
kuwa taarifa ni sahihi kabisa.

Maombi yaliletwa kwa MSajili .......ccceeeveeeeiiieiiiiciiecceieeciee e
(tarehe)
SaINi: .ooeeeeiieiieceeeeee
Tarehe ya leo: .....ccoecvveeiveieennns
Mahali: ..ooooiiiiiiiic
(Mhuri)
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TUF 11
FOMU NA. 11
HATI YA USAJILI WA CHAMA CHA WAAIJIRI
Chini ya kifungu cha 48(1)
Hii ni hati ya usajili Wa ...cccccevieeiieiiiiieie e kama

chama cha waajiri

(jina la chama cha waajiri)
iliyotolewa na Msajili wa Vyama, Idara ya Kazi na kulingana na kifungu
cha 48(5)(b) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na 6/2004.

TAARIFA ZA CHAMA CHA WAAIJIRI

(jina la chama cha waajiri)

Vyeo, majina na anwani za viongozi wa kitaifa na maafisa wa chama ni:

Cheo Jina Anwani ya Kazi

MWENYEKITI

Anwani ni:
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TAARIFA YA MSAJILI WA VYAMA

, hinathibitisha kulingana na
(jina la afisa)

Kifungu cha 43(2) cha Sheria ya Taasisi za Kazi Na. 7 ya 2004

ninathibitisha chama cha waajiri kilichotajwa hapo juu kuwa

kimesajiliwa.

Usajili UNAANZIA ....cccvvieviieiieeie e e
(tarehe)
SaINi: ooeeeeieiieeeeeee
Tarehe ya leo: .....ccoecvveeeeiieennnns
Mahali: .o
(Mhuri)
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TUF 12
FOMU NA. 12

USAIJILI WA MABADILIKO YA JINA AU KATIBA YA CHAMA
CHA WAAIJIRI KILICHOSAJILIWA

Chini ya Kifungu cha 50(2)

MAOMBI YA USAJILI
WA MABADILIKO YA JINA AU KATIBA YA CHAMA CHA
WAAIJIRI KILICHOSAJILIWA

Fomu hii ijazwe na Katibu wa Chama cha Waajiri na kupelekwa kwa
Msajili wa Vyama, Idara ya Kazi.

Fomu hii lazima iambatishwe na nakala iliyothibitishwa ya azimio yenye
maneno ya kutaka kubadili jina na hati iliyotiwa saini na Katibu
inayoeleza kuwa azimio limepitishwa kulingana na katiba na kanuni.
TAARIFA ZA CHAMA CHA WAAIJIRI

(jina la chama cha waajiri)

tunaomba kusajili mabadiliko ya katiba na/au jina la chama hiki cha
waajiri kuwa

(jina jipya la chama cha waajiri kama lipo)

Vyeo, majina na anwani za viongozi wa kitaifa na maafisa wa chama ni:
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Cheo Jina Anwani ya Kazi

MWENYEKITI

Tuna wanachama .............oeevveveviiiiiiiiiiiiinininni,

Anwani yetu ni:

Saini ya KatibU: ....c.eooiiiiiiiicieccic e e
JINAT Lottt et e as
TATCRE: it
TAARIFA ZA MSAJILI WA VYAMA

M, o e e e , ninathibitisha kulingana na
(jina la afisa)

Kifungu cha 43(2) Sheria ya Taasisi za Kazi Na. 7 ya 2004 ninathibitisha

kuwa taarifa ni sahihi kabisa.

Maombi yaliletwa kwa MSajili .......ccccvevrierieniieniieniiesieere e
(tarehe)
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SaINT: .o
Tarehe yaleo: .....cccvveeveeenennnne.

Mahali: .oooooiiiiiiiiiiiieeeee

(Mhuri)
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TUF 13
FOMU NA. 13
CHETI CHA USAJILI WA CHAMA CHA WAFANYAKAZI
Chini ya Kifungu cha 48(5)
Hii ni hati ya usajili Wa .........cccceveviervennnnns kama chama cha wafanyakazi
(jina la chama cha wafanyakazi)
iliyotolewa na Msajili wa Vyama, Idara ya Kazi na kulingana na kifungu

cha 48(5)(b) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6.2004.

TAARIFA ZA CHAMA CHA WAFANYAKAZI

(jina la chama cha wafanyakazi)

Vyeo, majina na anwani za viongozi wa kitaifa na maafisa wa chama ni:

Cheo Jina Anwani ya Kazi

MWENYEKITI

Anwani ni:
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TAARIFA YA MSAIJILI WA VYAMA

MM, oo , ninathibitisha kulingana na
(jina la afisa)

kifungu cha 43(2) Sheria ya Taasisi za Kazi Na. 7 ya 2004 ninathibitisha

chama cha wafanyakazi kilichotajwa hapo juu kuwa kimesajiliwa.

Usajili UNAANZIA .....ccvvieeiieieeiieiecieere e
(tarehe)
SaINi: .o
Tarehe ya leo: .....ccoocveeveieenns
Mahali: ..o
(Mhuri)
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TUF 14
FOMU NA. 14

ORODHA YA WANACHAMA ITAKAOTUNZWA NA CHAMA
CHA WAAIJIRI

Chini ya Kifungu cha 52(1)
Hii ni fomu iliyoandaliwa kwa ajili ya chama cha waajiri kutunza rekodi

ya wanachama wake kama ilivyotajwa na Kifungu cha 52(1)(a) katika
Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na.6/2004.

(a) Jina kamili na anwani ya | ...ccccccevieiieneeie e
MWAJITL: | e

(b) Jina na namba ya SIMU Y& | ccceeeiecrrecierienienie e eeeseeeeeeeee e
mtu wa kuwasiliana naye: | e

(c) Sekta anazojishughulisha | ...
NAZOI | e

(d) Idadi ya wafanyakazi | .ccoooooiiiiiiiee e
katika kila sekta: | e
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TUF 15
FOMU NA. 15

ORODHA YA WANACHAMA WATAKAOTUNZWA NA CHAMA
CHA WAFANYAKAZI

Chini ya Kifungu cha 52(1)
Hii ni fomu iliyoandaliwa kwa ajili ya chama cha wafanyakazi kutunza

rekodi za wanachama wake kama ilivyoelezwa katika Kifungu cha
52(1)(a) katika Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6/2004.

Jina 1a ManYaKazi: ......covveevieiieiieiieicce e
Anwani ya Manyakazi: ........c.cccvevieriiiienienienieseesee e
ORODHA YA WANACHAMA
Jina kamili: Namba ya kadi (kama ipo): Sekta aliyoajiriwa:
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TUF 16
FOMU NA. 16

UTHIBITISHO WA KUBADILI JINA AU KATIBA YA CHAMA
CHA WAFANYAKAZI KILICHOSAJILIWA

Chini ya Kifungu cha 50(4)
Hii ni idhini ya kubadili jina na/katiba ya ..........ccccceeeveeeiiieciieieeeieeees
(jina la chama cha wafanyakazi)
iliyotolewa na Msajili wa Vyama, Idara ya Kazi na kulingana na Kifungu

cha 50(4)(b) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na.6/2004.

Vyeo, majina na anwani za viongozi wa kitaifa na maafisa wa chama cha
wafanyakazi ni:

Cheo Jina Anwani ya Kazi

MWENYEKITI

Anwani ni:
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TAARIFA YA MSAIJILI WA VYAMA

MM, oiieiiieciie e , himesajili ipasavyo kulingana
(jina la afisa)

na Kifungu cha 43(2) la Sheria ya Taasisi za Kazi Na. 7 ya 2004

ninathibitisha mabadiliko ya jina na/au katiba chama cha wafanyakazi

kilichotajwa hapo juu.

Idhini ya kubadili jina iNQaNZia ..........ccccceveerierienienienie e

(tarehe)
SAINL oo
Tarehe ya 1eo: .....ccoeevvevveieennnns
Mahali: ..ooooeiiiiiiiieeee
(Mhuri)
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TUF 17
FOMU NA. 17

USAIJILI WA MABADILIKO YA JINA AU KATIBA YA CHAMA
CHA WAFANYAKAZI KILICHOSAJILIWA

Chini ya Kifungu cha 50(2)

MAOMBI YA USAJILIWA MABADILIKO YA JINA AU KATIBA
YA CHAMA CHA WAFANYAKAZI KILICHOSAJILIWA

Fomu hii ijjazwe na Katibu wa Chama cha Wafanyakazi na kupelekwa
kwa Msajili wa Vyama, Idara ya Kazi.

Fomu lazima iambatishwe na nakala iliyothibitishwa ya azimio yenye
maneno ya kutaka kubadili jina na hati iliyotiwa saini na Katibu

inayoeleza kuwa azimio limepitishwa kulingana na katiba na kanuni.

TAARIFA ZA CHAMA CHA WAFANYAKAZI

(jina la chama cha wafanyakazi)

tunaomba kusajili mabadiliko ya katiba na/au jina la chama hiki cha
wafanyakazi kuwa

(jina jipya la chama cha wafanyakazi kama lipo)

Vyeo, majina na anwani za viongozi wa kitaifa na maafisa wa chama ni:

Cheo Jina Anwani ya Kazi

MWENYEKITI
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Tuna wanachama .........cccccccevvvvieiiiiiiiiiini,

Anwani yetu ni:

Saini ya KatibU: ...cc.eeoiiiiiiieiiccieccee e
JINAL et
TATCRE! <.t
TAARIFA ZA MSAJILI WA VYAMA

, nimeidhinisha kulingana na
(jina la afisa)

Kifungu cha 43(2) cha Sheria ya Taasisi za Kazi Na. 7 ya 2004
ninathibitisha kuwa taarifa ni sahihi kabisa.

Maombi yaliletwa kwa MSajili .......ccoooveruieiiiiienieierceceeeee e
(tarehe)
SaINI: e
Tarehe ya 1eo: ....cccoeevvevveieennnns
Mahali: ..ooooiiiiiiiic
(Mhuri)
Dar es Salaam, JOHN Z. CHILIGATI,
2007 Waziri wa Kazi Ajira na

Maendeleo ya Vijana
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TANGAZO LA SERIKALI NA. 66 iliyochapishwa tarehe 23/3/2007

SHERIA YA TAASISI ZA KAZI, 2004
(Na. 7 YA 2004)

KANUNI

Zimeandaliwa chini ya Kifungu cha 15(1)(g) na 19(4)

KANUNI ZA ASASI ZA KAZI NA KANUNI ZA MAADILI KWA
WASULUHISHI NA WAAMUZI, 2007

MPANGILIO WA KANUNI
Tamko  Jina

Jina fupi.

Matumizi.

Ufafanuzi.

Lengo.

Sifa za Jumla za Wasuluhishi na Waamuzi.
Mgogoro wa maslahi na Utoaji taarifa.
Uendeshaji wa mashauri.

Baada ya kusikiliza shauri.

Siri.

Mamlaka.

11. Usuluhishi unaofanywa na waamuzi.
12. Marejeo.

13. Makubaliano kwa maandishi.

14. Kuepuka ucheleweshaji.

15. Ada na Gharama.

16. Uzoefu.

17. Ukiukaji wa Kanuni.

XNAN R WD =

— O
.O'
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SHERIA YA TAASISI ZA KAZI, 2004

(NA. 7 YA 2004)

 KANUNI

Zimeandaliwa chini ya vifungu vya 15(1)(g) na 19(4)

KANUNI ZA TAASISI ZA KAZI (MAADILI NA KANUNI ZA

Jina kwa kifupi

Matumizi 2.
Ufafanuzi 3.
Malengo 4.

Sifa za jumla

MAADILI), 2007
SEHEMU YA I

MASHARTI YA AWALI

1. Kanuni hizi zinaweza kutamkwa kama Kanuni za

Asasi za Kazi (Maadili na Kanuni za Maadili kwa
Wasuluhishi na Waamuzi), 2007.

Kanuni hizi zitatumika kwa Wasuluhishi na
Waamuzi walioteuliwa na Tume.
Katika Kanuni hizi isipokuwa kama muktadha
unataka vinginevyo — “Tume” ina maana Tume ya
Usuluhishi na Maamuzi.
SEHEMU YA II
SIFA ZA JUMLA

Kanuni hizi zimeandaliwa ili —

(a) kuhakikisha kuwa utendaji wa Wasuluhishi na
Waamuzi ni wa kiwango cha juu; na

(b) kuwaongoza Wasuluhishi na Waamuzi

walioteuliwa na Tume juu ya mambo ya utendaji wa
kitaalamu na taratibu kwa ujumla.

5. Wasuluhishi na Waamuzi wote katika kutekeleza kazi zao —

(a) watatenda kwa uaminifu, uvadilifu, juhudi kubwa na kutopata
msukumo wowote kutoka nje;
(b) kujithibitisha kutenda haki kwa pande zote na wasifanye
kazi kwa maslahi au manufaa binafsi;
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(©)
(d)
(e)
()
(8)
(h)
(1)

Mgogoro wa 6

maslahi na

utoaji wa

taarifa

wasiombe kuteuliwa kama Wasuluhishi au Waamuzi kwa
kuwa, hii haitawazuia Wasuluhishi na Waamuzi
kuonyesha nia ya kufanya kazi katika nafasi hiyo.

kuwa na hekima kwa kukubali uteuzi tu pale
wanapoamini kuwa wanaweza kupatikana na wana
uzoefu wa kufanya kazi;

kuepuka kuingia katika uhusiano wa kifedha, kibiashara
au kijamii unaoweza kuathiri uadilifu wao;

kutokubali au kushawishiwa na ukarimu kutoka upande
wowote au njia zozote zisizokuwa sahihi; pamoja na
zawadi au vivutio vingine hata mbele ya watu wengine;
kuhakikisha kuwa nakala ya barua iliyopokelewa kutoka
upande mmoja imetumwa upande mwingine, ama na
mwandishi, Msuluhishi au Muamuzi;

kuepuka kuwa na mawasiliano yoyote isipokuwa kwa
madhumuni ya kupanga tarehe za mikutano au kusikiliza
mashauri ambapo matokeo ya mazungumzo hayo lazima
yatolewe taarifa kwa pande zote; na

kuepuka kuwa na mkutano wowote na upande mmoja
isipokuwa mbele ya mwingine.

. —(1) Wasuluhishi na Waamuzi wote waonyeshe maslahi

au uhusiano unaoweza kuathiri uvadilifu wao na
kutopendelea.

(2) Kulingana na masharti ya kanuni ndogo ya (1),
Wasuluhishi na Waamuzi walioteuliwa kuingilia
kati migogoro, kabla ya kukubali uteuzi, wataieleza
Tume:

(a) maslahi yoyote ya moja kwa moja au yasiyo ya moja
kwa moja ya kibiashara au kijamii katika masuala
katika mgogoro; na

(b) uhusiano uliopo au wa siku za nyuma wa kibiashara,
kijamii, kitaalamu unaoweza kuathiri uadilifu au
kusababisha upendeleo.

(3) Iwapo mazingira yatakayohitaji kutoa taarifa
Msuluhishi na Muamuzi yalikuwa hayajulikani
kabla ya kukubali uteuzi, atatakiwa kutoa taarifa
mara moja kulingana na jinsi mazingira
yanavyojitokeza na yatajumuisha uhusiano baina ya
shahidi na Muamuzi katika mashauri ya uamuzi.
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(4) Baada ya kutoa taarifa, Wasuluhishi na Waamuzi
wanaweza kutakiwa kufanya kazi kama itatakiwa na
pande zote mbili lakini wanaweza kujitoa, iwapo
mgogoro wa maslahi utaendelea kuwepo, bila kujali
mawazo yaliyotolewa na pande husika.

(5) Iwapo makubaliano hayajafikiwa baina ya pande
husika kuwa Msuluhishi au Muamuzi ajitoe au la,

yafuatayo yatafanyika —

(a) utaratibu unaotumika kuamua changamoto
juu ya mamlaka ya Msuluhishi au Muamuzi;

(b) iwapo Msuluhishi au Muamuzi baada ya
kuzingatia kwa makini mambo

yanayoonyesha kuwa —

(i) sababu ya changamoto si ya msingi;

(i1) inawezekana kuwa mwadilifu na kutenda
haki; na

(iii) kujitoa kunaweza kusababisha kuchelewesha
kusiko na sababu au inaweza kuwa kinyume
na kutoa haki, basi Msuluhishi au Muamuzi
hatajitoa.

7. —(1) Kila Msuluhishi na Muamuzi katika kuendesha shauri, atatenda  yepdeshaji
haki, kwa uadilifu, na kwa usawa na hatawasiliana na pande wa mashauri
nyingine zozote na wawakilishi wao au mashahidi, na wakati wote
atahamasisha tabia kama hiyo ifanywe na washiriki wote.

(2) Kila Msuluhishi na Muamuzi ataendesha mashauri kwa uvumilivu
na tahadhari kwa pande zote na wawakilishi au mashahidi wao, na
wakati wote watasisitiza tabia kama hiyo kwa washiriki wengine wa
mashauri.

(3) Kila Msuluhishi na Muamuzi hataendesha shauri bila pande zote
kuwepo, isipokuwa pale atakaporidhika kuwa taarifa za kutosha
kuhusu muda, mahali na madhumuni ya shauri zimepelekwa kwa
pande husika.

(4) Katika mazingira ambapo zaidi ya mtu mmoja wanafanya kazi ya

Wasuluhishi au Waamuzi, watapeana fursa ya kushiriki kwenye
mashauri.
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(5) Wasuluhishi na Waamuzi hawatakaimisha kazi zao katika mambo
yoyote kwa mtu yeyote, bila taarifa ya mapema na kukubaliwa na

Tume.
Baada ya

mashauri
uamuzi kwa

Siri

8. —(1) Wasuluhishi na Waamuzi kwa njia yoyote, hawatatoa
upande wowote kabla ya kutolewa kwa pande zote.
(2) Uamuzi utakuwa wa wazi, yakini na mfupi.

(3) Wasuluhishi na Waamuzi hawatafafanua au kueleza
wazi hukumu bila makubaliano na pande zote mbili na
kama itaonekana kuwa muhimu, kuupatia kila upande
fursa ya kusikilizwa.

(4) Iwapo upande mwingine mbali na mwombaji
utashindwa kuhudhuria katika shauri, Msuluhishi anaweza
kutoa uamuzi kwa kuzingatia malalamiko.

9. Kila Msuluhishi na Muamuzi atatunza siri ya taarifa
iliyotolewa katika mashauri na kwa njia yoyote hatatoa
taarifa hiyo isipokuwa kama idhini ya kufanya hivyo,
imepokelewa.

10. —(1) Wasuluhishi na Waamuzi watajitahidi kutumia
uzoefu wao katika masuala ya kisheria kama
inavyotolewa na Sheria.

(2) Kila Msuluhishi au Muamuzi atakubali usuluhishi
uliokubaliwa na pande zote juu ya baadhi ya au masuala
yote katika mgogoro, katika hatua yoyote ya mashauri.

11. —(1) Muamuzi anaweza, kuahirisha shauri na kutatua
mgogoro kwa njia ya usuluhishi kama pande za mgogoro
zitakubali.

(2) Katika mazingira yoyote, Muamuzi anaweza
kupendekeza kwa pande hizo kufikiria usuluhishi kama

kuna uwezekano mkubwa wa kutatua mgogoro.

(3) Iwapo pande hazijakubali kutatua mgogoro wao,
Muamuzi hatajaribu kutatua mgogoro.
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Uzoefu

12. (1) Wakati wa kutoa uamuzi, Wasuluhishi na
Waamuzi wanaweza kuangalia uamuzi uliotangulia, kesi
zilizoamuliwa au utafiti binafsi lakini watachukua
jukumu kamili kwa uamuzi uliofikiwa.

(2) Kila Msuluhishi na Muamuzi hatajali mamlaka, kama
mawasilisho hayakukata rufaa kwao, kama ikibidi,
shauri linaweza kuitishwa kwa madhumuni haya.

13. Wasuluhishi na Waamuzi wataweka makubaliano yote
ya usuluhishi kwa maandishi na yanahitaji pande zote
kutia saini.

14. —(1) Wasuluhishi na Waamuzi wote wapange utaratibu
wa kazi zao kuhakikisha kunakuwa na usuluhishi wa
haraka wa migogoro.

(2) 1li kuepuka ucheleweshaji, Wasuluhishi na Waamuzi
washirikiane na pande husika pamoja na Tume.

(3) Katika kumaliza shauri, Waamuzi wafuate muda
uliopangwa kutoa uamuzi.

15. —(1) Wasuluhishi na Waamuzi wataongozwa na
makubaliano ya mikataba baina yao na Tume na wakati
wote watahakikisha hawatafanya makubaliano na pande
hizo ya ada au gharama.

(2) Wasuluhishi na Waamuzi wote watatakiwa kuandaa na
kutunza rekodi za ada na gharama, na watatoa taarifa
Tume kwa muda uliopangwa.

16. —(1) Kila Msuluhishi na Muamuzi atakataa uteuzi,
atajitoa au kuomba msaada unaohitajika, kama
wanaamini kuwa mgogoro ni mkubwa zaidi ya uzoefu
wao.

(2) Wasuluhishi watajitahidi kuelewa masuala ambayo

ni sehemu ya mgogoro, kabla ya kuzisaidia pande husika
kutatua mgogoro.
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Uvunjaji wa
Kanuni

Dar es Salaam,
9 Machi 2007

(3) Mwanzoni mwa mchakato, Wasuluhishi watatumia
muda kuelewa hali, mahitaji na matarajio ya pande
zenye mgogoro.

17. Msuluhishi au Muamuzi ambaye anavunja masharti
yoyote ya Kanuni hizi amefanya kosa na anaweza

kustahili kuachishwa kazi.

ADAM NJANGA SIMBEYE,
Mwenyekiti wa Tume
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TANGAZO LA SERIKALINA. 67 LILIZOCHAPISHWA TAREHE 23/3/2007

SHERIA YA TAASISI ZA KAZI, 2004
(Na. 7 YA 2004)

KANUNI

Zimeandaliwa chini ya Kifungu cha 15(1)(f)

KANUNI ZA TAASISI ZA KAZI (MWONGOZO WA USULUHISHI
NA UAMUZI), 2007

MPANGILIO WA KANUNI
SEHEMU YA I
MASHARTI YA AWALI
Kanuni  Jina
1. Tamko.
2. Matumizi.
SEHEMU YA II
USULUHISHI
3. Mchakato wa usuluhishi.
4, Kanuni za msingi za usuluhishi.
5. Mamlaka ya msuluhishi.
6. Migogoro inayohitaji usuluhishi.
7. Uwakilishi.
8. Siri.
9. Hatua za mchakato wa usuluhishi.
10. Msuluhishi kusoma hati za rufaa.
11. Hatua ya kukusanya taarifa.
12. Kuangalia uwezekano na kuweka hatua ya muafaka.
13. Msuluhishi kutunza kumbukumbu.
14. Matokeo ya kushindwa kuhudhuria kikao cha usuluhishi.
15. Uahirishaji.
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16. Usuluhishi wakati wa uamuzi na mchakato mchanganyiko wa
usuluhishi au uamuzi.
17. Utekelezaji wa makubaliano ya usuluhishi.
SEHEMU YA IIT
UAMUZI
18. Mchakato wa uamuzi.
19. Mamlaka ya Muamuzi.
20. Mgogoro unaohitaji uamuzi.
21. Uwakilishi.
22. Hatua za mchakato wa uamuzi.
23. Hatua ya utambulisho.
24, Maelezo ya ufunguzi na upunguzaji wa masuala.

25. Hatua ya ushahidi.

26. Ufungaji wa hoja.

27. Hatua ya uamuzi.

28. Matokeo ya kushindwa kuhudhuria shauri la uamuzi.
29. Uahirishaji.

SEHEMU YA 1V

MCHAKATO WA USULUHISHI WAKATI WA UAMUZI NA
MCHANGANYIKO WA USULUHISHI NA UAMUZI

30. Ridhaa ya pande zenye mgogoro.

31. Gharama.

32. Marekebisho kwa ukatishaji usio wa haki wa migogoro.
33. Marekebisho ya TUZO/Uamuzi.

160



TAASISI ZA KAZI (Mwongozo wa usuluhisi na Uamuzi )

T.S. Na. 67

SHERIA YA TAASISI ZA KAZI, 2004
(NA. 7 YA 2004)

KANUNI

Zimeandaliwa chini ya kifungu cha 15(1)(f)

KANUNI ZA TAASISI ZA KAZI (MWONGOZO WA USULUHISHI
NA UAMUZI), 2007

SEHEMU YA I
MASHARTI YA AWALI

1. Kanuni hizi zinaweza kutamkwa kama Kanuni za Asasi za Kazi
(Mwongozo wa Usuluhishi na Uamuzi), 2007 na zitaanza kutumika
tarche ya kuchapishwa kwenye Gazeti la Serikali.

2. —(1) Kanuni hizi zinakusudia kuwaongoza Wasuluhishi na Waamuzi
walioteuliwa na Tume katika kutumia mamlaka yao na vyeo vyao na
kuzisaidia pande husika kutatua migogoro alimradi kila usuluhishi na
uamuzi uwe umeangaliwa kwa uzito wake.

(2) Iwapo kuna mgogoro wowote baina ya Kanuni hizi na masharti ya
sheria yoyote, sheria itatumika na usuluhishi au uamuzi utaendeshwa
kulingana na kanuni zozote za mashauri ya usuluhishi au uamuzi
zitakazokuwa zimechapishwa.

SEHEMU YA II

USULUHISHI
3. —(1) Usuluhishi ni mchakato ambao mtu asiye na uhusiano na pande
husika ameteuliwa kama msuluhishi na anajaribu kuwasaidia kutatua
mgogoro na anaweza kukutana na pande husika ama kwa pamoja au
tofauti, na kwa majadiliano na uwezeshaji, anajaribu kuzisaidia pande

hizo kusuluhisha mgogoro wao.

(2) Msuluhishi anaweza kutoa mapendekezo kwa pande husika kupatana
kama, pande zenye mgogoro zitakubali au msuluhishi anaamini kuwa
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italeta suluhisho. Mapendekezo hayazilazimishi pande kukubali; bali ni
ya ushauri na yanakusudia kuzisaidia pande kumaliza mgogoro wao.

(3) Msuluhishi ana siku 30 tangu mgogoro ulipokatiwa rufaa kwenye
Tume, ili kuzisaidia pande husika kuutatua mgogoro.

(4) Pande husika zinaweza kuongeza muda huu kwa makubaliano kwa
maandishi.

(5) Msuluhishi atatoa hati mwishoni mwa usuluhishi, kikibainisha aina
ya mgogoro na kueleza kama mgogoro umetatuliwa au hapana. hati hii
inaweza kutolewa ndani ya kipindi cha siku 30 kama, msuluhishi
ataamua kuwa usuluhishi umeshindikana.

4. —(1) Ni kanuni ya msingi ya usuluhishi kuwa mwishowe pande
zichague kama zitatatua mgogoro au hapana. Mapendekezo ya
wasuluhishi yasiwalazimishe isipokuwa kama pande zitakubaliana.

(2) Iwapo pande zilizokubaliana zimesuluhishwa au hapana, usuluhishi
chini ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ni wa lazima na pande
husika zitashiriki katika usuluhishi na kujaribu kutatua mgogoro bila
migomo na kufungiana nje au uamuzi.

5. —(1) Msuluhishi ana mamlaka ya kuamua jinsi usuluhishi
utakavyoendeshwa.

(2) Mamlaka ya msuluhishi ni pamoja na —

(a) kutaka kufanyike mikutano zaidi ya usuluhishi baina ya pande
husika, baada ya kusikiliza shauri mara ya kwanza lililopangwa
na Tume, kwa kuwa msuluhishi atafanya hili baada ya muda
uliotengwa kwa ajili ya usuluhishi umepita na kuamua kuwa
inahitajika mikutano zaidi, msuluhishi kuangalia yafuatayo —

(1) hali ya maendeleo katika usuluhishi;

(i1) matokeo yaliyosababishwa na kufikia usuluhishi au
kushindwa kusuluhisha;

(iii)  maslahi ya pande husika; na

(iv) maslahi ya umma kwa ujumla.

(b) kushughulikia kwa njia mbalimbali kama upande au pande
zimehudhuria kwenye mashauri;
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(c) kumwita mtu shaurini kwa ajili ya kumuuliza maswali,
kuhudhuria kwenye shauri, na kumwamuru mtu kutoa kitabu, hati au
kitu kinachohusika na mgogoro kama kuhudhuria kwa mtu huyo
kutasaidia katika kutatua mgogoro.

6. —(1) Tume inaweza kutoa rufaa ya mgogoro kwa ajili ya uamuzi kabla
hujasuluhishwa au kupanga shauri la usuluhishi na uamuzi siku moja.
Katika kutafakari hili, Tume inaweza kuangalia yafuatayo —

(a) matokeo ya ucheleweshaji wowote katika mashauri ya

usuluhishi;

(b) maendeleo ya uamuzi katika usuluhishi;

(c) matumizi mazuri ya raslimali za Tume;

(d) maslahi ya pande husika; na

(e) maslahi ya umma kwa ujumla.

(2) Pande husika zinaweza kukubaliana kuwasilisha mgogoro kwa ajili
ya uamuzi.

(3) Hakuna jambo litakalovizuia vyama vya wafanyakazi na mwajiri au
chama cha waajiri kuhitimisha makubaliano ya pamoja kwa kuleta
utatuzi wa mgogoro nje ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na.
6/2004.

(4) Kulingana na ibara ya 2 na 3, msuluhishi katika kuitisha kikao cha
usuluhishi na baada ya kuzipatia pande husika fursa ya kujieleza kuhusu
jambo hili, kuamua kuwa mgogoro umetolewa rufaa kwa makosa kwa
ajili ya usuluhishi kupitia Tume na msuluhishi anaweza kufuta rufaa ya
mgogoro kwa ajili ya usuluhishi.

7. —(1) Upande katika mgogoro unaweza kuwakilishwa na —
(a) mjumbe au afisa wa chama cha wafanyakazi cha upande huo
au chama cha waajiri

(b) wakili.

8. —(1) Bila kuleta athari usuluhishi ni mchakato wa siri uliokusudia
kuzisaidia pande zilizo na mgogoro kufikia makubaliano.

(2) Taarifa zilizotolewa wakati wa usuluhishi zisitumiwe kama ushahidi

katika mashauri mengine yoyote, isipokuwa upande unaotoa taarifa hiyo
ueleze vinginevyo.

163

Migogoro
inayohitaji
usuluhishi

Uwakilishi

Siri



TAASISI ZA KAZI (Mwongozo wa usuluhisi na Uamuzi )

T.S. Na. 67

(3) Msuluhishi hatalazimika kuwa shahidi katika mashauri mengine
yoyote kuhusu kumetokea nini wakati wa usuluhishi.

(4) Hali ya siri ya mashauri ya usuluhishi inamzuia Msuluhishi, pande
husika na wawakilishi wao kutoa taarifa zilizopatikana wakati wa
usuluhishi kwa mtu yeyote mwingine.

9. —(1) Kila usuluhishi unaweza kuwa tofauti kulingana na pande
zinazoshiriki, mtindo wa Msuluhishi, aina ya mgogoro na mazingira
yaliyopo na usuluhishi unaweza kujumuisha hatua nne tofauti :-

(a) utangulizi;

(b) ukusanyaji wa taarifa;

(c) kutafuta njia na kuweka mwafaka; na

(d) hitimisho.

10. —(1) Msuluhishi atakuwa amejiandaa, baada ya kusoma hati za rufaa
na sheria zozote zinazohusu mgogoro.

(2) Msuluhishi atatambulisha na kukaribisha pande husika, kuamua
lugha ambayo itatumika kuendesha mashauri na kama kuna haja ya
tafsiri, kuhakikisha anakuwepo mkalimani.

(3) Msuluhishi atatangaza mgogoro wa maslahi kama upo kabla ya
usuluhishi.

(4) Msuluhishi atajitoa kwenye mashauri, kama kutakuwepo pingamizi
au hakuna pingamizi kutoka pande husika, kama Msuluhishi anaamini
kuwa kuna wasiwasi mkubwa wa upendeleo.

(5) Msuluhishi azipatie pande husika muhtasari wa jinsi usuluhishi
utakavyoendeshwa na kushughulikia matatizo au maswali mengine
yoyote yaliyotolewa na pande kuhusu mchakato.

(6) Msuluhishi atazijulisha pande zote mipango yoyote ya taratibu, na
katika mazingira yanayofaa, kupata msimamo wa pande zote kwa kanuni
fulani za msingi wakati wa mchakato na haya yanaweza kujumuisha
uelewa wa yafuatayo —

(a) kuwa yaliyosemwa ndani ya mikutano baina ya msuluhishi
na moja ya pande hayataelezwa upande mwingine isipokuwa
kama wamekubaliana;

(b) kuwa yaliyosemwa wakati wa usuluhishi hayataelezwa mtu
mwingine yeyote nje ya mchakato bila idhini ya pande zote;
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(c) kuwa Msuluhishi hataitwa na upande wowote kama shahidi
katika mashauri mengine yoyote ya baadaye;

(d) kuwa mashauri hayarekodiwi na yataendeshwa kimsingi bila
upendeleo;

(¢) msimamo wa pande zote kuheshimiana, kumheshimu
msuluhishi na mchakato. Watapeana ipasavyo fursa ya
kuongea, kama ilivyoelekezwa na msuluhishi na ataendesha
mashauri kwa njia ambayo inatumia uwezekano wote wa
kufikia makubaliano; na

(f) kuwa pande zitaamua kama zinataka kupatana au hapana,
lakini msuluhishi ataongoza mchakato na anaweza kuamua
pande husika zinaweza au zikutane lini katika mashauri ya
pamoja tofauti.

11. Msuluhishi atakusanya taarifa kuhusu mgogoro kutoka pande za
mgogoro katika kipindi cha pamoja.

(a) kukaribisha kila upande kutoa maoni yao juu ya mgogoro;

(b) kuupatia kila upande fursa ya kuuliza maswali kwa ajili ya
ufafanuzi na kujibu kila swali litakalouizwa;

(c) kuuliza maswali pande zote katika kujaribu kuelewa maslahi
halisi ya pande zote, mambo yaliyosababisha mgogoro, na
pande zinatarajia kufanikisha nini; na

(d) kutoa muhtasari wa masuala ambayo yanahitaji
kushughulikiwa wakati wa usuluhishi.

12. —(1) Msuluhishi anaweza kuanza kuangalia njia na pande zote katika
vikao vya pamoja au tafauti na moja ya pande, kutegemeana na njia zipi
zitawezesha vizuri zaidi maendeleo yanayofanyika na anaweza kubadili
baina ya njia hizi na kutafakari njia nyingine za mchakato kama vile —
(a) kuanzisha kamati ndogo kutokana na pande zote;
(b) kukutana na watu ambao wanatoa mamlaka kwa upande
husika.

(2) Msuluhishi aangalie mpangilio ambao masuala yatashughulikiwa na
kujaribu kujenga uwezekano wa kuweka makubaliano katika masuala
mbalimbali.

(3) Msuluhishi azisaidie pande zote kutafakari juu ya matokeo ya
chaguzi walizo nazo na kuhakikisha kuwa wameangalia athari zote

zilizopo.

(4) Msuluhishi ajaribu kupanua uwanda wa masuluhisho yaliyopo kwa
pande zote.
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(5) Msuluhishi atumie uzoefu wa msuluhishi katika kushughulikia
migogoro inayofanana katika tasnia au maeneo mengine.

(6) Msuluhishi ahakikishe kuwa pande zote zinajua athari za kushindwa
kufikia makubaliano na kuwa wanalinganisha kwa makini gharama za
kusuluhisha dhidi ya gharama za hatua ya kushindikana kusuluhishwa.

13. —(1) Msuluhishi atatunza kwa makini rekodi za mapendekezo na
mapendekezo ya kupinga yaliyotolewa na pande zote na katika hatua
sahihi, kuandika hati inayoonyesha mwafaka baina ya pande husika.

(2) Iwapo pande =zimemaliza mgogoro, Msuluhishi ataandika
makubaliano ya kumaliza mgogoro.

(3) Makubaliano ya kumaliza mgogoro yatahakikisha kuwa —

(a) yameeleweka wazi kwa pande zote;

(b) hayasababishi migogoro mingine;

(c) ni wazi na mafupi;

(d) yanajumuisha utaratibu wa kushughulikia migogoro yoyote
ambayo inaweza kutokea kutokana na matumizi au ufafanuzi
wa makubaliano;

(e) yanatoa mchakato wowote wa uthibitisho unaotakiwa; na

(f) kama yakisainiwa na pande zote za mgogoro.

(4) Iwapo usuluhishi wa mgogoro haukuweza kufikiwa, Msuluhishi
ahakikishe kuwa —

(a) masuala katika mgogoro yanapunguzwa iwezekanavyo, kwa
kufanya pande husika zikubaliane kwa maandishi juu ya
masuala hayo katika mgogoro ambayo yameondolewa;

(b) pande zote =zinajua haki zao kuendelea kushughulikia
mgogoro kwa mujibu wa Sheria.

(5) Msuluhishi atakamilisha nyaraka zote muhimu mwishoni mwa
usuluhishi, akibainisha aina ya mgogoro na kuthibitisha kuwa mgogoro
umetatuliwa au haukutatuliwa.

(6) Msuluhishi atakumbuka kuwa pande zote za mgogoro zimeshiriki
katika uhusiano unaoendelea na hivyo mchakato wa usuluhishi
utaendeshwa ipasavyo kwa namna ambayo inatarajiwa kuchangia katika
ukuaji wa uhusiano huo, bila kujali kama mgogoro huo umetatuliwa au
hapana.
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14. —(1) Iwapo upande mmoja haupo katika tarehe na saa ya kuanza
iliyopangwa, kwa ajili ya usuluhishi, Msuluhishi atasubiri kwa muda wa
kutosha ili kuupa upande huo fursa ya kuwasili.

(2) Iwapo upande mmoja utashindwa kufika katika shauri la usuluhishi,
msuluhishi anaweza kufanya yafuatayo —

(a) kwa shauri la malalamiko Msuluhishi anaweza kuahirisha
kusikiliza shauri kwa mujibu wa kifungu cha 15 au anaweza

(1) kufuta malalamiko kama wupande uliokata rufaa
umeshindwa kuhudhuria shauri la usuluhishi katika
kipindi cha siku 30 za mwanzo;

(i)  kvamua malalamiko kama upande mwingine
unaolalamikiwa utashindwa kuhudhuria shauri Ia
usuluhishi.

(b) katika shauri la mgogoro wa maslahi, msuluhishi anaweza
kuahirisha kusikiliza shauri kwa mujibu wa kanuni ya 15 au
anaweza -

(1) kuongeza kipindi cha siku 30, iwapo upande uliokata
rufaa umeshindwa kuhudhuria shauri la usuluhishi
katika kipindi cha siku 30 za mwanzo; au

(i)  kupunguza kipindi cha siku 30 iwapo upande wa
mgogoro mbali na unaolalamika ukishindwa
kuhudhuria shauri hilo.

(3) Kwa mujibu wa ibara ndogo ya (2) (a) (ii), iwapo upande mmoja
umeshindwa kuhudhuria kwenye shauri, haimhalalishii Msuluhishi
kumtafuta kwa faida ya upande uliopo.

(4) Kwa mujibu wa ibara ndogo ya (2) (b) (ii), iwapo Msuluhishi
ataeleza au kuchelewesha haki ya upande mmoja kushiriki katika mgomo
au kufungia upande nje Msuluhishi anaweza kufupisha kipindi cha siku
30 hadi siku ya shauri la usuluhishi, hivyo kuupatia upande uliopo haki
ya kuanza mara moja kushiriki kwenye mgomo halali au kuzuia
wafanyakazi kuingia kazini.

(5) Uamuzi utakaotolewa na Msuluhishi kutokana na kushindwa kwa
upande mmoja kuhudhuria shauri la usuluhishi, unaweza kubadilishwa
na Tume kama inaamini kulikuwa na sababu nzuri za kushindwa
kuhudhuria.

(6) Ombi kwenda kwenye Tume kwa madhumuni haya litaandikwa kama
ilivyoelezwa.
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15. —(1) Bila kujali kama kuna makubaliano baina ya pande husika,
Msuluhishi ataahirisha kusikiliza shauri katika mazingira yafuatayo —

(a) kuna sababu nzuri ya kufanya hivyo;

(b) pande nyingine katika mgogoro hazikutendewa haki
ipasavyo; na

(c¢) kuna maendeleo ambapo mgogoro unaweza kutatuliwa
kutokana na kuahirisha.

16. —(1) Iwapo pande zenye mgogoro zitakubali, Muamuzi anaweza
kuahirisha shauri na kuanzisha shauri kwa kutumia usuluhishi.

(2) Mtu huyohuyo anaweza kupewa jukumu la kusuluhisha na
kupatanisha mgogoro.

(3) Mtu huyo hatakutana na upande mmoja wa mgogoro peke yake
wakati wa mchakato wa usuluhishi, kwa kuwa hii inaweza kujenga
mtazamo wa upendeleo.

(4) Mtu huyo, wakati wa awamu ya usuluhishi, atajaribu kuangalia
maeneo ya usuluhishi kinyume na masuala katika mgogoro.

(5) Iwapo mtu huyo hawezi kutatua mgogoro wakati wa usuluhishi,
jaribio litafanywa kupunguza masuala katika mgogoro iwezekanavyo, ili
kupunguza idadi ya ushahidi utakaotolewa wakati wa uamuzi.

17. —(1) Tume inaweza, kwa makubaliano baina ya pande husika au
maombi ya upande mmoja, kufanya makubaliano yoyote ya usuluhishi
wa mgogoro wowote ambao umekatiwa rufaa kwenye Tume kwa ajili ya
kuandikiwa hati ya vamuzi.

(2) Hati ya uamuzi inaweza kutolewa na kutekelezwa kwenye
Mahakama ya Kazi kama vile ilikuwa agizo la mahakama.

SEHEMU YA III
UAMUZI
18. (1) Mchakato wa uamuzi ambapo mtu aliyeteuliwa kama Muamuzi

kwa ajili ya kutatua mgogoro anaamua mgogoro kwa ajili ya pande
husika.
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(2) Mchakato unajumuisha usikilizaji ambapo pande zinawasilisha
ushahidi na hoja.

(3) Uamuzi wa Muamuzi hutolewa na sababu katika hati kwa maandishi.

(4) Hati ya wusuluhishi inazilazimisha pande zenye mgogoro na
inatekeleza amri ya Mahakama.

(5) Hakuna rufaa itakayotolewa dhidi ya uamuzi wa Muamuzi.

(6) Licha ya masharti ya kanuni ndogo ya (5) maombi yanaweza
kutolewa Mahakamani kuweka pembeni uamuzi kwa sababu ya
Muamuzi kukiuka kanuni za mashauri.

19. —(1) Muamuzi ana mamlaka ya kuamua jinsi uamuzi
utakavyoendeshwa.

(2) Mamlaka ya Muamuzi yanajumuisha —

(a) kusimamia kiapo au kukubali uthibitisho kutoka kwa mtu
yeyote aliyeitwa kutoa ushahidi;

(b) kumwita mtu yeyote kwa ajili ya kuulizwa kuhudhuria
kwenye shauri, na kumwamuru mtu huyo kuonyesha
kitabu, waraka au kitu kinachohusika na mgogoro, kama
kuhudhuria kwa mtu huyo kunaweza kusaidia katika
kusuluhisha mgogoro huo.

20. —(1) Mgogoro utatatuliwa kwanza kwa njia ya usuluhishi.

(2) Msuluhishi anaweza kuelekeza mgogoro kwa ajili ya uamuzi kabla ya
usuluhishi kufanyika au kupanga kusikiliza shauri la usuluhishi na
uamuzi siku moja. Katika kutafakari hili, inatakiwa kuangalia —

(a) athari za ucheleweshaji wowote katika mashauri ya uamuzi;

(b) maendeleo ya utoaji uamuzi katika usuluhishi;

(c) matumizi mazuri ya raslimali Tume;

(d) maslahi ya pande husika; na

(e) maslahi ya umma kwa ujumla.

(3) Aina za migogoro inayoelekezwa kwa ajili ya uamuzi inajumuisha —
(a) mgogoro wa maslahi kama pande zenye mgogoro
zinajishughulisha na huduma muhimu;
(b) malalamiko juu ya yafuatayo —
(1) uhalali wa mfanyakazi kuachishwa kazi;
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(i1) ukiukaji wa sheria ya kazi au uvunjaji wa
mkataba, ambapo kiasi cha fedha zinazodaiwa ni
shauri linaloweza kusikilizwa na Mahakama ya
Hakimu Mkazi;

(i)  mgogoro wowote uliokatiwa rufaa kwa ajili ya
uamuzi wa Mahakama.

(4) Lalamiko lina maana mgogoro juu ya matumizi, fasili au utekelezaji
wa haki zinazotokana na makubaliano, mkataba wa ajira au sheria ya
kazi na mgogoro wa maslahi una maana mgogoro wowote wa kazi zaidi
ya lalamiko.

21. —(1) Upande wa mgogoro unaweza kuwakilishwa na —
(a) mjumbe au afisa wa chama cha wafanyakazi au chama cha
waajiri cha upande huo; au
(b) wakili.

22. —(1) Kulingana na uamuzi wa Muamuzi kuhusu muundo unaofaa wa
mashauri, upande wa mgogoro unaweza kutoa ushahidi, kuita mashahidi,
kuwauliza maswali mashahidi na kutoa hoja.

(2) Mchakato wa uamuzi unajumuisha hatua tano zifuatazo —
(a) utangulizi;
(b) maelezo ya ufunguzi na upunguzaji wa masuala;
(c) ushahidi;
(d) hoja; na
(e) uamuzi.

23. —(1) Muamuzi atazitambulisha pande husika na kuzikaribisha,
kufanya usajili wa pande zote zilizohudhuria, kuamua lugha ambayo
itatumika kuendesha mashauri na kama kuna haja ya kufanyika
ukalimani, kuhakikisha anakuwepo mkalimani.

(2) Muamuzi atazieleza pande husika mchakato wa uamuzi hasa kama
hazina uzoefu wa nyuma wa mchakato, atajibu maswali yoyote
yatakayoibuliwa na pande hizo na kuhakikisha kuwa pande hizo
zinaelewa wazi kuhusu mchakato.

(3) Muamuzi ataeleza mgongano wa maslahi kama upo na kama
ameshawahi kukutana na upande wowote kabla ya uamuzi.
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(4) Muamuzi atajitoa katika mashauri, kama kutakuwa na pingamizi
kutoka kwa pande husika, kama Muamuzi anaamini kuna hisia za
upendeleo.

(5) Muamuzi ataeleza jinsi na namna ambayo mashauri ya uamuzi
yatakavyorekodiwa, na  kuhakikisha kuwa rekodi  muhimu
zinachukuliwa.

(6) Kabla ya kuanza kutoa maelezo ya ufunguzi, Muamuzi
atashughulikia masuala ya awali ambayo yanaweza kujitokeza.

(7) Muamuzi anaweza vilevile kuwa na matatizo yanayohusu baadhi ya
masuala, baada ya kusoma nyaraka kabla ya mashauri.

(8) Iwapo kutakuwa na masuala ya awali yaliyoibuliwa kila upande
utapewa fursa ya kuwasilisha ushahidi na hoja.

(9) Muamuzi anaweza kuchagua kuamua hoja ya awali kabla ya
kuendelea na uamuzi au kufanya uamuzi na kuamua hoja za awali wakati
wa kuangalia ushahidi wote katika suala hilo.

(10) Katika baadhi ya matukio inaweza kuwa muhimu kuamua hoja za
awali kabla ya kuendelea na uamuzi.

24. —(1) Kila upande wa mgogoro utatoa maelezo mafupi ya ufunguzi
yanye yafuatayo —
(a) maelezo ya suala au masuala yaliyo na mgogoro;
(b) muhtasari wa mgogoro; na
(¢) dalili za matokeo ambayo upande unataka mwishoni mwa
uamuzi.

(2) Muamuzi atasisitiza pande zote kuwa yale yaliyo ndani ya maelezo
yao ya ufunguzi si ushahidi wa masuala yaliyo na mgogoro, isipokuwa
kama pande zitakubaliana baina yao.

(3) Upande wa kwanza kutoa maelezo ya ufunguzi utawasilisha kesi
yake kwanza katika shauri. Kama pande hazitakubaliana kuhusu nani
aanze, Muamuzi atatakiwa kutoa uamuzi kuhusu suala hili.

Kwa kuwa, katika mgogoro juu ya tuhuma za kuachisha kazi isivyo

halali, mwajiri atatakiwa kuanza kwa kuwa anatakiwa kuthibitisha kuwa
kuachisha kazi ilikuwa halali.
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(4) Katika hitimisho la maelezo ya ufunguzi, Muamuzi atajaribu
kupunguza masuala yaliyo kwenye mgogoro iwezekanavyo na kueleza
pande husika kuwa madhumuni ya kufanya hivyo ni kuondoa haja ya
kutoa ushahidi kwa migogoro yenye ukweli.

(5) Iwapo Muamuzi anatakiwa kuamua mgogoro ambao hakuna
migogoro yenye ukweli inayotokea, pande husika zinaweza kutoa hoja za
mashauri yao kwa kuzingatia mambo waliyokubaliana.

(6) Pande zitatoa nakala za kila waraka uliokusudiwa kutumika kama
ushahidi, kwa ajili ya Muamuzi na kila upande wa mgogoro.

25. —(1) Pande husika zitajaribu kuthibitisha kesi zao kwa kutumia
ushahidi na mashahidi watathibitisha chini ya kiapo kwa kufuata
mchakato ufuatao :-

(a) kuuliza maswali shahidi :-

(i) upande ulioita shahidi ambaye anazo taarifa kuhusu
masuala yenye mgogoro utachukua taarifa hizo bila
kumuuliza mtu huyo maswali yanayoongoza;

(iii) pande zinatabiriwa kuuliza maswali yanayoongoza
wakati wa uchunguzi mkuu.

(b) kuuliza maswali ya udadisi shahidi wa mpinzani :-

(1) upande mwingine au pande nyingine za mgogoro
zinaweza, baada ya shahidi kutoa wushahidi, kumuuliza
maswali yoyote kuhusu masuala yanayohusiana na mgogoro;
(i1) kupata taarifa za ziada kutoka kwa shahidi au kutoa
changamoto kwa kipengele chochote cha ushahidi uliotolewa
na shahidi;

(¢) kurudia kuuliza maswali, upande ambao mwanzoni
ulimwita shahidi unapata fursa nyingine ya kumuuliza
maswali shahidi masuala husika yaliyoulizwa wakati wa
maswali ya udadisi na madhumuni ya kuuliza tena ni
kurekebisha au kufafanua ushahidi uliotolewa wakati wa
maswali ya udadisi.

(2) Waamuzi wana haki ya kuuliza maswali mashahidi katika hatua
yoyote, lakini watajaribu kuweka maswali yao mengi hadi mwishoni
shahidi akimaliza kuulizwa maswali ya udodosaji.

(3) Muamuzi ataupatia upande uliotoa maswali ya kudodosa fursa
nyingine ya kuuliza maswali yaliyoibuka kutokana na maswali ya
Muamuzi na upande unaotoa maswali ya dodoso unaweza kuzingatia
maswali yote yaliyoulizwa na upande mwingine au Muamuzi.
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26. —(1) Baada ya kuwasilisha ushahidi pande zitapatiwa fursa ya kutoa
hoja za kufungia kwa kuzingatia mambo yaliyokubaliwa au
kuwasilishwa kwa Muamuzi.

(2) Muamuzi anaweza kuchagua kuzitahadharisha pande masuala
maalum ya kujadili kwa undani wakati wa kutoa hoja zao za ufungaji.

(3) Hoja za kufungia zitakuwa na yafuatayo —
(a) maelezo ya suala au masuala yaliyo na mgogoro;
(b) uchanganuzi wa mambo; na
(¢) mawasilisho.

(4) Pande husika zitampatia Muamuzi maelezo yenye ushawishi yakiwa
yamefuata kanuni zote za kisheria au mamlaka yatatolewa kuunga
mkono suala lao.

27. —(1) Muamuzi ataandika na kutia saini hukumu fupi yenye uamuzi
ndani ya muda uliopangwa na sababu.

(2) Hukumu itatolewa kwa pande zote za mgogoro kwa njia iliyotajwa
kwenye kanuni za mashauri ya usuluhishi na uamuzi.

(3) Huku itakuwa na yafuatayo —
(a) taarifa ya pande zote;
(b) suala au masuala yaliyo na mgogoro;
(c) usuli (yaani taarifa zilizokubaliwa na pande husika);
(d) muhtasari wa ushahidi na hoja za pande zote;
(e) sababu za kutoa uamuzi huo; na
(f) amri (matokeo halisi ya uamuzi).

28. —(1) Iwapo upande mmoja utashindwa kuhudhuria shauri la vamuzi,
Muamuzi anaweza kufanya yafuatayo —

(a) iwapo upande ulioleta mgogoro kwenye Tume utashindwa
kuhudhuria usikilizaji wa shauri, Muamuzi anaweza kufuta
jambo hilo au kuahirisha shauri.

(b) iwapo upande ambao dhidi yake nafuu inatafutwa
utashindwa kuhudhuria, Muamuzi anaweza kuendelea bila
kuwepo kwa upande huo au kuahirisha shauri.

(2) Iwapo Muamuzi ataendelea bila upande mmoja kuwepo, upande

uliopo utatakiwa kuthibitisha suala lake na kutoa maelezo yaliyo wazi,
ushahidi, na hoja yoyote inayounga mkono suala lake.
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(3) Bila kuwepo kwa upande unaopinga hakutakuwa na kumuuliza
shahidi au mashahidi walioitwa maswali ya dodoso ili kumwezesha
Muamuzi kuamua kama upande uliopo umethibitisha suala lake.

29. —(1) Muamuzi ataahirisha kusikiliza shauri katika mazingira
yafuatayo :-
(a) kama kuna sababu muhimu za kufanya hivyo; na
(b) pande nyingine za mgogoro zitaathirika bila sababu
kutokana na uahirishaji.
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SEHEMU YA IV

USULUHISHI WAKATI WA MCHAKATO WA UAMUZI NA
MCHANGANYIKO WA USULUHISHI NA UAMUZI

30. —(1) Iwapo pande zenye mgogoro zitakubali, Muamuzi anaweza
kusitisha shauri na kutatua mgogoro kwa kutumia usuluhishi.

(2) Mtu huyohuyo anaweza kupewa kazi ya kusuluhisha na kuamua
mgogoro.

31. (1) Muamuzi anaweza asitoe agizo la gharama isipokuwa kama
upande au mtu anayewakilisha upande husika awe amefanya upuuzi au
maudhi.

(2) Upande au mtu atakuwa amefanya upuuzi au maudhi kama amefanya
vitendo ambavyo havionyeshi heshima kwa mchakato wa uamuzi.

(3) Upande au mtu atakuwa amefanya upuuzi au maudhi kama shauri
lilifunguliwa dhidi ya upande mwingine kwa sababu zisizoridhisha kwa
lengo la kuupa upande huo matatizo.

(4) Agizo la gharama litatolewa kulingana na kanuni za mashauri ya
usuluhishi na uamuzi na kipimo cha gharama zilizotolewa.

32. —(1) Iwapo Muamuzi ataona kuachisha kazi kumefanyika isivyo
halali, Muamuzi anaweza kumwamuru mwajiri kumrudisha kazini,
kumwajiri tena mfanyakazi au kumlipa fidia mfanyakazi.

(2) Muamuzi ataamuru kumrudisha kazini au kumwajiri tena mfanyakazi
iwapo —
(a) mfanyakazi hataki kurudishwa kazini au kuajiriwa tena;
(b) mazingira yanayozunguka kuachishwa kazi yamekuwa
mabaya kiasi ambacho kuendelea na ajira haiwezekani;
(c) haiwezekani mwajiri kumrudisha mfanyakazi kazini au
kuwayjiri upya; au
(d) kuachishwa kazi hakukufanyika kwa haki kwa sababu
mwayjiri hakufuata taratibu halali.

(3) Kuajiriwa upya itategemea masharti yoyote ya ajira ambayo
Muamuzi ataamua.
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(4) Kwa madhumuni ya Kanuni hizi kurudishwa kazini ina maana
mfanyakazi atarejeshwa kazini kufanya kazi bila masharti yoyote.

(5) Kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (2), Muamuzi anaweza kutoa
hukumu ya fidia sahihi kwa kutegemea mazingira ya kila shauri kwa
kuzingatia sababu zifuatazo —

(a) kiasi chochote cha chini au cha juu cha fidia;

(b) kiasi ambacho uachishaji kazi ulikuwa si wa haki;

(c) athari za kuachishwa kazi bila haki kwa pande husika,
pamoja na kiwango ambacho mfanyakazi aliweza kupata
kazi au ajira mbadala;

(d) kiasi cha mshahara wa mfanyakazi;

(e) kiasi cha fidia iliyotolewa katika shauri kama hilo
iliyotangulia;

(f) mwenendo wa upande wakati wa mashauri; na sababu
nyingine zozote.

33. —(1) Muamuzi anaweza, kwa kupokea maombi toka upande wenye
mgogoro au kwa uamuzi wa Muamuzi mwenyewe, kurekebisha makosa
yoyote ya kimaandishi au makosa yaliyotokea kwenye hukumu kutokana
na kupitiwa bahati mbaya au kuachwa kwa neno.

(2) Katika kufanya kazi iliyoelezwa katika kanuni ndogo ya (1),
Muamuzi atafuata utaratibu uliopangwa katika Kanuni za mashauri ya

usuluhishi na vamuzi.

(3) Waamuzi watahakikisha kuwa pande husika haziingilii kati utoaji wa
hukumu ya mwisho iliyo sharti.

Dar es Salaam, ADAM NJANGA SIMBEYE,
9 Machi, 2007 Mwenyekiti wa Tume
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